[HCM] Tìm 2 bạn sinh viên phát triển ứng dụng di động

Chào mọi người,
Mình đang muốn lập một nhóm các bạn trẻ sinh viên đang học ở HCM để cùng nhau phát triển các ý tưởng hay gọi theo từ ngữ chuyển môn là ‘khởi nghiệp’.
Trước tiên, mình xin giới thiệu sơ lược về bản thân trước.
Vì để làm việc cùng nhau thì cũng phải có chung sở thích hoặc quan điểm.
Mình tên Khoa, đang học năm 2 CNTT. Mình thích tự học, ít khi lên lớp. Thời gian rảnh thì mình đọc sách, chủ yếu là sách tạo động lực, phát triển bản thân, khởi nghiệp, vv Xem book list của mình ở đây
Ngoài ra mình cũng thích tự học thêm các nền tảng công nghệ bên ngoài. Mình thường lên các trang học online như Udemy, Pluralsight, Lynda, Tuts+ để tham khảo thêm. Mình đặt mục tiêu sẽ học hết các công nghệ (mobile app, game, desktop app, web), đương nhiên là chỉ dừng lại ở mức căn bản, có thể tạo được một ứng dụng cở bản với nền tảng đó. Ví dụ học game thì mình dừng lại ở mức biết làm game bắn vịt, plant and zombie, học C# thì biết làm phần mềm quản lý khách sạn, mobile thì làm ứng dụng tìm Gia sư.
Đương nhiên mình học nhiều công nghệ là có lý do. Lúc trước mình luôn tự hỏi nên theo công nghệ gì, học ngôn ngữ gì bây giờ? Mình đã bỏ hàng giờ ra đọc các bài viết trên mạng để tìm câu trả lời. Tuy nhiên mình bị tràn thông tin (overflowing), thông tin trên mạng quá nhiều, mỗi trang một khác. Mình nghĩ sao không thử từng cái một xem bản thân mình thích cái nào nhất? Thế là sự nghiệp học tập bắt đầu. Hiện tại mình đang học Ruby on rails, sau khi tự học Rails xong, mình sẽ tự nhìn lại xem bản thân thích và phù hợp với nền tảng gì nhất và theo nền tảng đó. Không biết ở DNH có ai giống mình không?
Mình cũng thích viết blog, quay video, tạo khóa học chia sẻ với mọi người.
Như vậy là đã xong phần giới thiệu, tiếp đến là phần chính của topic.
Về việc xây dựng ứng dụng di động, mình sử dụng một platform tên Configure.IT:
Sơ lược về platform này:

• Sử dụng Visual programming nên không cần code. Nhưng vẫn có thể code ở trong backend được.
  • Có thể design frontend hoàn toàn trong Photoshop, chỉ cần import file .psd lên là xong phần desgin. Mình kiến thức về UI/UX cũng như thẩm mỹ khá xấu, cần tìm 1 hoặc 2 bạn ở vị trí này
  • Platform này hỗ trợ backend tốt. Xây dựng database, API, moudle quản lý dễ dàng bằng kéo thả. Có thể viết PHP function riêng.
  • Deploy dễ dàng, deploy ra thẳng file .apk hoặc .ipa luôn không cần cài IDE hoàn toàn là trên nền web

Năm ngoài, mình có quay một video giới thiệu về platform này ở đây. Ứng dụng tìm Gia Sư cũng được xây dựng bằng platform này. Đương nhiên lúc đó trình độ mình yếu nên ứng dụng quá xấu, thiếu tính năng.
Mức giá để sử dụng platform này là 49$-169$/tháng. Platform này là công ty con của một công ty IT lớn ở Ấn Độ nên không phải lo việc nó die giữa chừng.
Thế mạnh của platform này là xây dựng các ứng dụng kiểu mạng xã hội. Các bạn có thắc mắc gì về platform này, có thể comment mình sẽ giải đáp.

Như vậy đã xong phần giới thiệu về bản thân cũng như platform chúng ta sẽ sử dụng. Mình cần tìm 2 bạn:

• Có thẩm mỹ, thích nghiêm cứu UI/UX
  • Đam mê học hỏi
  • Thích đọc sách, nghiên cứu công nghệ
  • Có các ý tưởng muốn thực hiện
  • Không cần kinh nghiệm
  • Ở HCM để dễ trao đổi, làm việc

Quyền lợi:

• Cùng nhau làm việc, nâng cao kĩ năng teamwork
  • Đưa ý tưởng, design của bạn thành app thực tế đến thị trường
  • Các vấn đề khác sẽ trao đổi kĩ càng khi gặp nhau

Phương hướng phát triển:

• Thời gian ban đầu: Thảo luận và phát triển các ứng dụng tiềm năng, có thể thực hiện được.
  • Về lâu dài: Cùng nhau học tập, nâng cao kĩ năng. Ban đầu là sử dụng platform này, sau này sẽ code native hoặc sử dụng các platform khác

"Any action is better than no action at all"
Còn là sinh viên, còn trẻ, còn nhiều thời gian, tại sao không thử?
Bạn nào thấy bản thân phù hợp có thể comment về bản thân, ý kiến của bạn bên dưới hoặc email tới [email protected].
Hoan nghên ý kiến đóng góp của mọi người.

3 Likes

Bạn mới năm 2 mà biết nhiều quá. Rất ngưỡng một. Thấy bạn còn có khoá C++ trên Udemy được đánh giá khá cao. Mình cũng năm 2, cũng đang xây dựng team Android nhưng ở HN. Chúc bạn thành công và tìm được chiến hữu tốt :grinning:

3 Likes

Mình cực kỳ khâm phục bạn, có thể gọi là anh, tại mình năm nhất CNTT, cũng biết đôi ba chút về lập trình. Có vài ba ý tưởng vui vui. Trình độ so với anh thì chả đáng là gì. Cũng mong được tham gia để phát triển đôi chút. Không biết có được không nhỉ??

1 Like

Tuyệt vời ạ.
Anh năm 2 mà giỏi quá.
Muốn được hơpn tác cùng anh nhưng em ở HN.
Hy vọng anh sẽ chia sẻ để thế hệ sau bọn em nâm được nhiều kiến thức.

Mình cũng giống bạn nhưng chưa đi tới đâu mình đang tự học lập trình android , vì mình yếu tiếng anh nên tìm hiểu rất chậm , bạn ở quận mấy vậy

Mình có thể join cùng Khoa được không? Chắc Khoa có dùng skype nếu được mình trao đổi qua skype : codovannguyen1993 .

Hi, mình ở quận 9 , sau Suối Tiên. Mình đang tìm bạn nào thích design

Mình đang tìm bạn nào thích design. Không biết bạn có hứng thú với thiết kế không?

mình cũng đang ở quận 9 nhưng mình không mạnh design cho lắm

mình cũng gần suối tiên, thích thiết kế nhưng trình về phần này cực kém, do đa phần sách dạy toàn là sách tiếng anh, mà mh lại khá tệ tiếng anh

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?