Hàm nhập - xuất cho kiểu string trên C

Mấy anh chị cho em hỏi, theo em học thì trong C có kiểu chuỗi là char. Nhưng mới đây em biết thêm một kiểu chuỗi khác là string. Về cơ bản thì em biết chúng khác nhau ntn rồi nhưng em vẫn không biết cách nhập và xuất của string. Mấy anh chị có biết hàm nào nhập-xuất chuỗi string như puts(), gets(), printf("%s") của char không ạ??? Vì em không quen dùng cin>> cout<<
P.s: em xin lỗi nếu bài này đã được hỏi, vì em search google nhiều mà toàn ra hàm nhập xuất cho char

Mình nhớ k nhầm thì chỉ có C++ và mấy ngôn ngữ hỗ trợ hướng đối tượng mới có chuỗi string :wink:
Còn string.h gì đó trong C chỉ hỗ trợ thêm 1 số hàm để xử lí chuỗi dễ hơn chứ k thể tạo đc 1 lớp String như trong C++ và các ngôn ngữ hỗ trợ hướng đối tượng khác :sunny:

#include cstring;
using namespace std;

int main ()
{
// Khai báo 1 lớp string
string xinchao("Xin chào ");
// Xuất chuỗi 
cout<<xinchao<<endl;
} 
Output: Xin chào 
3 Likes

string là của C++
Nhập và xuất string thì dùng coutcin, còn có khoảng trắng thì getline(cin, chuoi_can_nhap);

Cin và cout là của C++, còn bạn đang học C thì đừng quan tâm đến mấy cái này cũng như string.
Còn không quen thì cũng phải quen :slight_smile:

3 Likes

mấy ngày nay em cứ tưởng cin cout của c :smile: cảm ơn anh nhiều

Bạn cố phân biệt giữa C và C++ nha :slight_smile:, nếu không thì sau này mệt lắm :sweat_smile:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?