Group lập trình iOS dành cho newbie

Chào mọi người , mình thấy có nhiều bạn newbie có nhu cầu học hỏi về iOS nhưng do ngại hoặc mới nên có những câu hỏi rất dễ tìm thấy đáp án trên mạng . Vì thế mình lập group này dành riêng cho các bạn newbie hoặc những bạn có mong muốn tìm tòi học hỏi Swift(Objective C) , mong mọi người tham gia và nhiệt tình chia sẻ .
https://www.facebook.com/groups/153183282036812/

có skype cho mình mình add vào group có hơn ngàn người, hơi đâu mà tạo group facebook

1 Like

mình muốn tránh trường hợp các bạn đã code lâu nhìn thấy các bạn newbie hỏi vào thì rep là google , như thế sẽ rất khó cho các bạn ấy , nhóm này nhằm riêng cho các bạn biết ít hoặc chưa biết gì về iOS

Hồi làm luận văn thầy chỉ hướng dẫn cách Google, chọn từ khoá, cách rút trích thông tin, cách đánh giá, xác thực thông tin, viết văn kĩ thuật, soi chính tả, phân task mà không đá động gì đến kiến thức làm luận văn.

Hồi đó mình rất ức chế, cả tuần làm liên tục lên bị thầy bắt lỗi liên tục, làm lại từ đầu mà thầy không share chút kiến thức.

Ra trường, các kĩ năng đó mới quan trọng, chứ không phải là các kiến thức trong trường, dù sau này khi đi sâu mới thấy kiến thức Đại học hữu dụng.

2 Likes

Kĩ năng của dev quan trọng là tự học, tự nghiên cứu, học hỏi từ trên mạng và người khác. Không phải đơn thuần là lý thuyết, giải vài ba bài tập xong thắc mắc chờ giải thích. Tốn thời gian chờ người ta giải đáp
Newbie luôn muốn được giải đáp nhanh nhưng không biết cách đặt câu hỏi, không biết các kĩ năng đơn giản để xử lý vấn đề về lập trình (debug, viết test case, tra Google, đọc tài liệu) đôi khi hỏi không đầu đuôi, câu hỏi mang tính trừu tượng cao
Tạo group mà newbie với newbie, không có leader giàu kinh nghiệm chỉ dẫn con đường của group thì group đó chỉ có chết

3 Likes

App viết bằng React Native có đc ko bạn? Vì mình thấy nó dễ học hơn Swift

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?