Gõ tiếng Việt trong Ubuntu

Các anh chị cho em hỏi, em cài iBus trong Ubuntu dùng để gõ tiếng Việt. Sau khi cài xong đã restart mà vẫn ko gõ đc là sao nhỉ? Cách cài : Em vào trong Software Centre để cài

Sau khi cài đặt xong, mình phải vào chỉnh lại bộ gõ, chọn tiếng Việt làm mọt ngôn ngữ để gõ thì mới được. Video này có vẻ mới, xem theo videos thử được không?

2 Likes

Cám ưn anh Đạt nhiều ạ

1 Like

A đạt ơi , e nào tên hay hay gặp khó khăn a để e hướng dẫn và làm quen nhé :slight_smile:

Lần sau nhớ search google. Đây là hướng dẫn chi tiết:

2 Likes

em đang dùng unikey trên Ubuntu 15.04 nó bị lỗi tùm lum bác
dấu sắc nhiều lúc không đánh được, chư Ơ cũng thế, đặt đấu không đúng trọng âm,
con trỏ thì ddawtj lung tung nhiều lúc khi mình xuống hàng nó kéo theo cả đòng chữ sau con trỏ xuống theo
không chuyển qua lai nhanh được giuwx gõ tiếng Anh với tiếng Việt,…
không khi nào có bản cập nhật fix lỗi đây!

1 Like

Lỗi này bị chắc cungx lâu rồi mà không ai sửa, ai thích download code về sửa thử :slight_smile:

1 Like

có đủ trinhf đâu anh,
em mới làm quen với ubuntu được hơn tuần

1 Like

Thì xài một thời gian thấy chán thì sửa :smiley:

1 Like

Không biết những lỗi về bộ gõ thì thường nó khó ở đâu ạ? Chắc là không đơn giản, nếu đơn giản thì chắc nó được giải quyết từ lâu rồi :blush:

Mọi người thử dùng ibus-bogo xem: https://github.com/BoGoEngine/ibus-bogo

1 Like

Cũng lởm như cái unikey, ví dụ

giair pháp dở qúa

Chữ giair không thể gõ được, chữ qúa bỏ dấu ở giữa :frowning:

Đây là kết qủa :slight_smile:

Nhầm, hình như bogo còn không chạy được trên ubuntu :expressionless:

Update

Ai đang dùng Ubuntu thì đừng cài bogo nhé, Đạt đang gỡ ra không được đây. Chờ support :frowning:

1 Like

Mình vừa viết một extension Brackets-Mudim tích hợp hỗ trợ gõ Tiếng Việt Mudim vào Brackets (trình viết code ưa thích của mình) :heart_eyes: bạn nào có cùng nhu cầu thì dùng thử xem. :blush:

3 Likes

Cái ibus-bogo mình chưa cài cho nó chạy được lần nào, nhiều lắm là thấy được cái icon chứ không dùng được.
Nếu gỡ bình thường không được thì bác dùng Synaptic tìm các package liên quan bằng từ khóa bogo rồi xóa bằng cách check vào Mark for Complete removal, nếu dính dáng đến phần nào nó sẽ tự chọn phần đấy.
Trong mục Status, nhấp vào dòng thứ 2: Chưa cài (còn lại cấu hình trên máy) và xóa như trên.

Ps: Có những lúc mình thử cài nhiều desktop rồi dùng cái Synaptic để xóa thì nó dính phải package quan trọng của desktop khác nên cũng ôm hận vài lần :sweat:

1 Like

Thôi để khi nào rảnh nghiên cứu xóa vậy, chứ giờ xóa linh tinh ảnh hưởng công việc :cry:

Xóa cái bogo thì cùng lắm là mất cái ibus thôi, không phải lo, mất ibus thì cài lại nhanh thôi mà.

1 Like

Đang máu chém gió chắc để cuối tuần =))

1 Like

Đạt thử 2 lệnh này xem:

$ rm -rf /usr/share/ibus-bogo
$ rm -rf /usr/share/ibus/component/bogo.xml

Đạt chạy cái này rồi. Kiểm tra đã xóa 2 cái này, restart ibus luôn. Trước khi xóa và restart ibus thì cái icon của bogo màu đỏ, giờ nó thành màu xám. Nhưng không chịu biến mất.

Icon thì nó nằm trong /usr/share/ibus-bogo/ibus_engine/data
Cái màu xám là ibus-bogo.svg, màu đỏ là ibus-bogo-dev.svg
Nếu không có thư mục đó thì dùng chức năng tìm kiếm tập tin để tìm 2 cái icon đó.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?