Gần 30 tuổi có nên đi học lập trình? Xin tư vấn chỗ học

Mình vốn là 1 kĩ sư điện tử rồi học sang điện tử viễn thông, hiện tại đang làm ở 1 nhà mạng viễn thông trong nước cũng coi như là đúng ngành đúng nghề nhưng gần đây mình cảm thấy chán nản trong công việc, tương lai mù mịt không có sự thăng tiến và phát triển. Xét về lương thì ko đủ sống cơ bản, đi tìm việc mới mình tự cảm thấy dư thừa kĩ năng trong công việc nhưng nhiều lần nộp đơn ứng tuyển các đơn vị khác thì không được gọi tới tên đi phỏng vấn…
Câu hỏi mình đặt ra đã quá nhàm chán để các anh em tư vấn giúp nhưng thực sự mong mọi người có thể giúp mình giới thiệu 1 trung tâm dạy học nào đó ổn ổn để mình có thể bắt đầu 1 cuộc sống mới. Nhiều năm nay mình đã từng tự cố tự học C#, python nhưng chỉ được vài bữa là lại mất đi khí thế do cuộc sống, do công việc lận đận nhưng lần này mình quyết tâm bỏ hết làm lại từ đầu. Mong anh em giúp đỡ

2 Likes

Nếu ở thành phố có trên 100 ngàn dân thì tìm hiểu thị trường và tham gia với một số anh em đi làm mấy việc nhu cầu xã hội cần: lắp đặt camera quan sát, gắn hệ thống báo trộm, báo cháy, báo khói, các hệ thống linh tinh về âm thanh, ánh sáng,… để có thêm thu nhập.

Quyết tâm bỏ hết làm lại từ đầu để có thể ra ngô ra khoai, việc QUAN TRỌNG HƠN HẾT là tìm cho được một SƯ PHỤ, không thấy ai dấn thân vào đâu đó đủ dài lâu mà không có một sư phụ cả. Còn chừng nào chưa có sư phụ, dám cá 100% rằng lại như mấy lần trước.

Có tiếng Anh thì Google là sư phụ xịn nhất rồi. Nhưng muốn đi nhanh thì phải tìm vài sư phụ thật. Già rồi, đi học trung tâm, tự tìm hiểu, bám đùi ông thầy nào đó, lưu ý là phải đủ trình mới bám đùi đc nên tận dụng thời gian học và tự nghiên cứu tốt vào.

https://sosub.org/prince-ea-dung-song-nhu-da-chet/
Cho bạn tí động lực để tiếp tục :smiley:

1 Like

Học lập trình cần tiếng Anh để tiến xa, vậy:

1. Trình độ tiếng Anh của bạn đang ở mức nào?
  2. Bạn xác định học ngôn ngữ nào hoặc theo đuổi mảng nào?
  3. Bạn ở đâu? hỏi tư vấn TT mà không cho biết hiện đang ở đâu…bạn suy nghĩ còn thiếu tính logic, rất cần trong lập trình.
1 Like

Ủa sr nhé, dạo này đang thấy chán đời nên trình bày cũng kém. Mình ở HN, có lẽ mình sẽ chọn về mảng web và SEO web, mình nghĩ ít ra học xong cũng có thể tự áp dụng vào việc mở 1 web kinh doanh cá nhân nếu mình bỏ hẳn nghề

có vợ con gì chưa anh , chổ em thực tập cũng có ông anh sn 90 đang thực tập , nếu còn tự do và chưa phải chịu quá nhiều trách nhiệm thì nên thay đổi còn đã có vợ con thì hơi mệt đó vì học là 1 quá trình ko phải 1,2 ngày là xong đâu , mỗi ngày học 1 ít nó mới thấm giục tốc bất đạt…

Ở HN thì em nghĩ anh nên học stanford C#. Còn anh tự học ngôn ngữ c# mà muốn làm website thì em nghĩ anh nên tìm hiểu các trang của microsoft.!

Anh xác định học lập trình để làm web kinh doanh thì anh tìm hiểu về HTML , CSS , Jquery ,Javascript nhé.!

1 Like

Stanford học có ổn không bạn. Mình thấy mọi nguồ khen nhưng không biết thực chất thế nào vì cái gì cũng phải mắt thấy tai nghe mới tin được

Học về làm giao diện một trang web, lập trình web front-end, back-end gì đó bạn kiếm tự chỗ học nhé. Còn về SEO web, mình đang tự học và tự làm với một thử nghiệm SEO về thanh niên ngáo đá <= bạn có thể vào đó để học, rồi trao đổi với mình để đào sâu thêm, vừa giúp mình mà bạn cũng đỡ nản vì có bạn đồng hành.

trước mình có 1 bộ đĩa hướng dẫn tự học về html, php của bác demon warlock như thời gian đó mình lười quá học ko có trôi. Chắc chỉ tới lớp có cộng đồng thì mới có động lực

Mình đang training lập trình PHP, nếu cần bạn có thể inbox mình qua : https://www.facebook.com/hason61vn

Mình đang học PHP bạn có trainning đc ko bạn?

E cũng đang học ĐTVT nghe Bác nói mà buồn quá o.O

1 Like

Cố lên bác. Tôi 32 tuổi rồi nhưng cũng liều bỏ hết cv cũ để học lập trình front end từ đầu đây… Quan trọng nhất là đừng nản còn lại thì cứ chiến thôi :slight_smile:

Cơ bản là nghĩ: nếu mà bây giờ không làm thì chắc chắn sẽ ko có cơ hội làm điều mình thích nữa… nên chiến… :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?