Fresher bây giờ tìm việc có khó không?

Mình thấy thị trường công việc ở Mỹ hiện giờ rất khó cho fresher tìm việc . Không biết thị trường việt nam thế nào?

1 Like

MÌnh thấy vẫn bình thường, không khó. Bằng chứng là rất nhiều công ty tuyển dụng cho vị trí fresher vẫn đăng tuyển ngày này qua tháng khác.
Vấn đề ở chỗ:
#1. Có nặng lực: năng lực ở đây là những gì bạn đã học, đầu tư thực sựtrong quá trình học, làm project tốt nghiệp, có kiến thức vững chắc về những gì đã học

#2. Không bị nhiễm lối suy nghĩ: học đại học nay ra lương phải xxx triệu, công ty đó nghe nói nó bó lột lắm, công ty gì mà máy tính cùi bắp. Chưa kịp dấn thân mà đã sợ bị bóc lột, tê hơn là chỉ “nghe nói” vu vơ từ đâu đó

#3. Lương: như đã nói ở trên, người có năng lực, thì lương có thể thấp ở job đàu tiên, nhưng rồi sẽ tỷ lệ thuận với trình độ. Đừng chỉ vì thằng kia nó họ dở hơn mình, mà lương nó cao hơn nên mình không làm, phải kiếm job lương cao hơn nó thì mới được. Sẽ rất tốt nếu bạn tìm được job lương cao ngay từ đầu, nhưng nếu ví lý do nào đó mà không tìm được, thì thay vì ngồi không, hay tìm 1 job nào đó có luong tương đối chấp nhận được và chiến thôi.

3 Likes

Em confirm là khó hơn trước nhiều. Trước job rất nhiều cho fresher/junior (Linkedin), bây giờ thì ít hơn + yêu cầu cao hơn + cạnh tranh nhiều hơn.

5 Likes

xxx thì nhiều quá :smiley:

Đây là tình hình chung ở VN hay một thị trường cụ thể ví dụ như ở HN hoặc Đà Nẵng, TP HCM?

1 Like

Các khu vực khác e không rõ nhưng ở HCM thì đúng là ít job hơn trước.

1 Like

mình thấy không hẳn là ít, nhưng mà bây giờ họ yêu cầu cao hơn, đòi hỏi nhiều hơn, ví dụ đi xin việc, mình học js, họ bắt làm java, học react nhưng làm angular và mình có làm được không, mình thấy nhiều bạn làm project to bự lắm, vào hỏi câu em design database này như thế nào, lại không biết, thêm nhiều bạn lại ỷ vào mấy trung tâm dạy lập trình này kia, cái ra người ta kêu làm ngôn ngữ khác lại không làm, không chịu làm, kêu chuyên môn của em là này là kia thôi.

2 Likes

à như thế này là không được rồi. Nên open cái gì cũng làm :smiley:

3 Likes

Chuyện này không chỉ có ở fresher, mà ơ các senior developers cũng vậy, họ chỉ muốn làm đúng stack họ có hứng thú thôi, thậm chí là apply vô công ty nào đó chỉ vì công ty đó xài framework mà họ đang muốn làm.

3 Likes

cái này không đúng lắm, mà hiện tại thì mình chưa thấy senior nào chỉ dám làm ‘mấy cái stack’ họ có hứng thú, đó giờ mình đi làm, may mắn gặp cty, anh em giúp đỡ nhau, không phân biệt, không phải bug của mình, cũng vào giúp anh em mọi người làm, nhiều ông đó giờ làm web, nhưng có dự án mobile, thiếu người, mấy ổng cũng sẵn sàng vào làm thôi, vừa học hỏi, biết thêm cái mới, giúp mình phát triển hơn, mới đầu thì nên chọn một hướng để theo, nhưng theo như thế nào, như mình nói, bây giờ đi làm, kén chọn, phỏng vấn cty, vị trí back-end đi, họ đưa php cho làm, không chịu làm, làm java thôi, là thấy khả năng cao là tạch rồi, ở đây chưa nói đến yêu cầu của cty là gì, đã theo ngành này thì phải chấp nhận, học hỏi thêm những cái mới thôi, dev tốt thì đưa gì họ cũng làm được, chỉ có dev không chuyên mới kén cá chọn canh thôi, tất nhiên con đường trở thành dev tốt không hề dễ.

1 Like

Bạn chưa thấy không có nghĩa là không có :slight_smile:

1 Like

vậy cần phải xem lại vị trí ‘senior dev’ mà người đó đang làm có thực sự senior dev không, để đạt đến chuẩn mực senior gồm rất nhiều yếu tố, chuẩn mực.

cái này thì chưa chắc, 1 người làm 2-3 prj về framework đó rồi , thì họ code đúng concept của cái framework đó , vừa nhanh vừa chính xác, nên câu hỏi cần đặt ra lúc này là, có thực sự cần thiết phải bắt 1 người chưa biết tý gì về framework đó về ngôn ngữ đó làm ngay không, và lý do là gì ? thiếu nhân lực trong team hay chỉ là để tiết kiệm chi phí ? vì nói thật cho dù ông pro tới đâu nhưng đụng cái framework chưa từng làm , ông sẽ code ở mức fresher thôi, ông từng tự hỏi vì sao ■■■■ code lại nhiều chưa đó chính là vì nghĩ à ông kia pro cái kia rồi mất vài ngày để làm cái này thôi, nên ông pro kia bê nguyên cái tư tưởng của framework của ổng áp lên cái này và cuối cùng nó ko đúng , dẫn đến code nhìn rất tối, thậm chí nhiều ông còn ngồi implement lại thư viện đã có sẳn, hoặc code chay ko sài các chức năng mà framework kia nó built-in, và hàng tá lỗi ngớ ngẫn vì ổng kia vừa làm vừa học đem nguyên cái prj kia ra như chỗ thử nghiệm luôn

nên theo quan điểm cá nhân của tôi, nên để người giỏi nhất làm việc họ giỏi nhất, nếu bắt họ làm 1 việc họ chưa từng làm , thì phải estimate lại thời gian cho hợp lý vì, học > thực hành > ứng dụng , đừng đem sản phẩm của khách hàng ra làm đồ thí nghiệm, tới lúc nó như hạch rồi quay ra trách người này trách người kia, học cho ra học mà làm cho ra làm

tôi từng nghe 1 talkshow của ông Linus Torvalds trên youtube, ổng nói ông viết giao diện rất bullsit , ổng từng nói trong cty có thể giao cho ổng bất cứ việc gì trừ việc bắt ông làm giao diện cho thật đẹp, nếu ngày đó ổng ngồi cày làm fullstack làm đủ từ fe, đến be giờ chưa chắc đã có linux mà sài =))

3 Likes

Xác nhận !
Senior cũng chỉ giỏi ở một vài mảng nào đó mà thôi chứ không phải thần thánh tam giới.
Anh có thể là sen hay master mảng này nhưng sang mảng khác hoàn toàn là một beginner với kiến thức là con số 0 tròn trĩnh. Không phải người ta kém mà thực tế nó sẽ phải là như thế.
Chuyển sang stack lạ và cho thời gian để học và kiểm chứng, luyện tập thì OK.
Nhưng chuyển sang stack lạ nhưng vẫn úp kpi như stack cũ mà không có lý do chính đáng thì người ta từ chối là điều hiển nhiên vì khác gì đẩy người ta xuống hố.

2 Likes

Khó hơn nhiều rôi. 1 vị trí 5-6chục người nộp thì yêu cầu cao hơn.

2 Likes

Senior thì thế nào các anh em ?
Thấy đăng tuyển suốt, không biết đang thiếu hay chưa vợt được miếng ngon nữa ?

ko phải đâu bạn, giờ khó hơn nhiều rồi, fsoft thấy ko tuyển fresher cả năm nay nữa, ở mỹ bigtech sa thải hàng loạt.

1 Like

Thực ra chuyện này cũng không có gì đáng để tranh cãi, vì nó có nhiều khía cạnh để nhận xét.
Do bạn đưa 1 ví dụ cụ thể là Fsoft nên mình cũng đưa ra ví dụ cho dễ thấy thôi

1 Like

fsoft hiện thấy chỉ tuyển embeeded thôi,
mấy cái kia bạn liệt kê hình như cũ lâu lắm rồi , kể cả mấy group tuyển dụng, bạn cứ search xem có tin gì tuyển fresher cùa fsoft ko là biết ấy mà.
còn bạn ko tin nữa cứ ib HR nữa là biết mà.

vừa click vào link “fresher java”, mk nhận dc 1 link trang khá rác:
https://vieclamtopcv.com/nhan-vien-chuyen-vien/fresher-java-ho-chi-minh_i9767?utm_campaign=google_jobs_apply&utm_source=google_jobs_apply&utm_medium=organic

Rồi, rồi, mình đồng ý với bạn, bạn không cần tốn thêm thời gian để chứng minh nữa đâu.

Chúc bạn một ngày tốt lành!

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?