Fresher bây giờ tìm việc có khó không?

Theo ý kiến em đi phỏng vấn fresher thì, ở HCM họ yêu cầu rất cao về chuyên môn, em ứng tuyển android, nhưng họ hỏi có làm đa nền tảng được không, vì em chưa vững nên chỉ nó biết kiến thức nền tảng thôi, vậy là out, em ra trường củng 5 tháng rồi mà thấy chán quá không tìm được việc với áp lực từ gia đình :relieved: :relieved: . Với giờ thấy những công ty nó tuyển những ngôn ngữ mới không, khác những thứ em đã học ở trường ra. Giờ em đang tập luyện cố gắng phát triển từng ngày, và tìm job để ứng tuyển lại, và một phần củng update lại CV em nữa. Cảm ơn mọi người đã đọc

1 Like

cứ đi phỏng vấn nhiều vào, mỗi vòng lại rút ra bài học mình thiếu chỗ nào. Mấy chỗ em phỏng vấn người ta hỏi gì ? cứ theo đó mà về chuẩn bị thôi. À mà sau 6 tháng phỏng vấn lại công ty đã cho mình out chắc cũng okay mà đúng không?

1 Like

Dạ a. Hiện tại họ cần flutter và react native nhiều, nên em đang cố gắng học và apply lại, và em sẽ apply về những công ty làm 2 mảng này hihi

Rút ra rất nhiều bài học á anh, giúp em phát triển bản thân hơn

Mình thấy vẫn có tuyển mà, sao lại không tuyển, mới tuần trước còn thấy nó đăng tuyển fresher nữa.

dẫn chứng link bạn ơi, bạn đọc cmt mk 1 cách cẩn thận, trước khi cmt, để người khác hiểu lầm, hay nhận biết sai

https://www.topcv.vn/viec-lam/fresher-net-hn/1026352.html?ta_source=JobSearchList&utm_campaign=google_jobs_apply&utm_source=google_jobs_apply&utm_medium=organic
Đây nha bạn, giờ thì chịu khó đi tìm kiếm, nộp đơn xin việc đi, bớt đổ thừa lại.

5-8T ở đất HN à :cry::cry::cry::cry:

Bây giờ họ tuyển người chủ yếu là có thể làm đa nền tảng là nhiều, chứ không phải chỉ làm một cái.
Nhưng nếu đi làm thì phải theo thôi, chứ đừng theo cái ý của mình muốn.
Nhưng tốt hơn là vẫn phải mạnh một cái nào đó.
Mình cũng từng thấy nhiều bạn nộp vị trí Fresher, nhưng lúc pv, thì hỏi tới mức là junior luôn, thế là xong.
Hồi xưa mình cũng có cái giống bạn, kiểu không thể làm nhiều, học java ra làm java thôi, không có làm cái khác , cứ nghĩ là mình chuyên sâu java, ra điểm mạnh mình là java, kĩ năng java thôi, đùng phát, họ bắt làm php, từ đó mới có suy nghĩ khác. Không phải khi nào cũng có thể làm đúng chuyên môn của mình được.
Thêm nữa áp lực gia đình, nhiều người không biết thì sẽ nói này nói kia, nhiều khi bản thân áp lực lắm, rất dễ nản, bỏ. Tại vì họ không biết bây giờ xin việc khó đến mức nào, thấy đứa kia học cùng ngành với mình, nó có việc, nhưng không biết chuyên môn cụ thể nó là gì, về lại chửi bản thân mình học từng này mà chưa đi xin nổi việc.
Thôi thì cố gắng, ôn luyện vài tháng, chuẩn bị cho kĩ, có sản phẩm riêng, xong đi nộp lại, hi vọng bạn mau chóng tìm việc nha.

3 Likes

^^, xem quyền lợi của nó kìa, với lại bây giờ tìm việc cũng khá khó.
Thôi thì cứ thử, bỏ thời gian ra, vào đó ôn tập, xem quá trình người ta làm việc, làm dự án này kia, học hỏi thêm, lại có thêm kiến thức, kĩ năng. Biết đâu làm 1 năm lên phát 20tr, chịu khó thôi.
Lựa chọn làm để lấy kinh nghiệm với lựa chọn làm để lấy tiền lúc nào cũng khó.

1 Like

Mình ở Miền Tây, còn đây tuyển Hà Nội miền bắc á bạn

Cảm ơn góp ý của bạn nhiều nha

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?