Cần trợ giúp về bài tập quản lý chuyến bay

Em vừa có bài tập cuối kỳ :frowning: nhưng em không biết cách làm như thế nào mong anh chỉ có thể viết code c++ theo phong cách lập trình hướng đối tượng dùm em đc không ạ :frowning: em vừa mới học liên kết đơn mà thầy cho bài này khó hiểu quá. Với em không biết khai báo sao cho 1 con trỏ nằm trong danh sách tuyến tính mà lại chứa danh sách liên kết đơn :frowning: Mong anh chị có thể giúp em. Em xin cám ơn ạ

Quản lý các chuyến bay nội địa thuộc 1 hăng hàng không: Ta tổ chức các danh sách sau:

• Máy bay : danh sách tuyến tính (Số hiệu MB, số chỗ, con trỏ) ; con trỏ chứa danh sách các chuyến bay mà máy bay đã và sẽ thực hiện
  • Chuyến bay : danh sách liên kết đơn ( Mã CB, Ngày giờ khởi hành, sân bay đến , trạng thái, danh sách vé,). Mỗi chuyến bay có 1 mã duy nhất; trạng thái chuyến bay bao gồm: 0: hủy chuyến, 1: còn vé, 2: hết vé,3: hoàn tất ; danh sách vé cho biết thông tin vé trên chuyến bay, và số CMND của hành khách đã đặt vé đó. Mỗi vé có số vé là số thứ tự trên chuyến từ số 1 đến số chỗ .
  • Hành khách: cây nhị phân tìm kiếm (Số CMND , Ho, Ten, Phai)

Chương trình có các chức năng sau:
a/ Cập nhập danh sách các máy bay
b/ Cập nhật chuyến bay: cho phép lập chuyến bay mới, hiệu chỉnh ngày giờ khởi hành của chuyến bay , hủy chuyến.

Bạn học template, có interface là dạng này gắn data là cái gì vào cũng được.

Thực ra do mình học OOP bằng C# trước khi hiểu con trỏ là gì nên mình bỏ luôn không học con trỏ :octopus: , không biết mình dùng hướng này có thoả mãn yêu cầu không:

Danh sách liên kết đơn nghĩa là mỗi đối tượng thuộc nhóm A sẽ chứa 1 đối tượng thuộc nhóm A
Danh sách chuyến bay là danh sách liên kết đơn =>
class Chuyến bay bao gồm:
{
Mã CB (public hoặc private/protected nhưng sẽ xây dựng phương thức get/set Mã CB)
Ngày giờ
Trạng thái
Chuyến bay
}

=> Nếu đối tượng A là chuyến bay
=> A.Chuyến bay là chuyến bay tiếp A theo trong danh sách
=> A.Chuyến bay.Chuyến bay là chuyến bay tiếp theo A.Chuyến bay
=> nếu A.Chuyến bay == null nghĩa là A là phần tử cuối cùng của danh sách

Như vậy, nếu trong class Máy bay có chứa Chuyến bay, coi như nó sẽ chứa cả một danh sách

Tạo thêm một class LinkEdList như dưới trước, rôi sử dụng nó như kiểu dữ liệu bình thường
http://pumpkinprogrammer.com/2014/06/13/c-tutorial-intro-to-linked-lists/

1 Like

em vừa học xong trong ngày hôm nay :slight_smile: ý em muốn hỏi là trong class Máy bay em không biết khai báo con trỏ chứa danh sách các chuyen bay mà máy bay đã và sẽ thực hiện như thế nào. Mong anh có thể chỉ em giúp ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?