Em nên chọn IS hay CE?

Em là sinh viên năm nhất của UIT. Hiện tại thì e đang học KTMT. E không biết có nên chuyển qua ngành HTTT không. Và e chưa phân biệt rõ được 2 ngành này. Nhưng e thích cả 2. E mong các a, chị có thể tư vấn cho e ạ. E cảm ơn. :slight_smile:

KTMT: kỹ thuật máy tính

Học chuyên sâu những vấn đề liên quan đến phần cứng của máy tính hoặc các thiết bị điện tử.
Có thể dạy cách thức hoạt động của máy tính. Như cách xử lý trên CPU, thao tác trên RAM
Dạy cách hoạt động của hệ điều hành.

2 Likes

Hệ thống thông tin học về cơ sở dữ liệu thì phải. Còn kỹ thuật máy tính học về phần cứng. Sau này có thể đi lập trình nhúng hoặc lập trình robot :grin:

2 Likes

Lập trình nhúng vs robot ko lại dân điện tử vs cơ điển tử đâu bạn,

1 Like

Học sâu về máy tính như vậy ra ko biết làm cái gì, vì ỏ việt nam ko có nghành chế tạo và nghiên cứu máy tính để ứng dụng, ko thể cạnh tranh vs trung quốc

1 Like

Z nếu ở việt nam thì e nên theo ngành nào là tốt nhất ạ…

Thì lập trình tốt rồi đi theo mảng trí tụê nhân tạo :grin: Nhưng mà ở VN thì chưa phát triển lắm

anh không rành lắm. Theo suy nghĩ của anh có thể đi ra làm IOT, robot, lập trình nhúng, nhà thông minh.

@NamNam: anh không có câu trả lời cho em. Vì hồi xưa anh học KTMT nhưng đi làm lại làm lập trình. Không đúng chuyên ngành.
@crimsonrose: đồng ý với bạn về điều này.

@ltd: có thể trả lời giúp không ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?