Em không giỏi máy tính cũng chả giỏi tiếng Anh, em muốn học lập trình thì bắt đầu từ đâu?

Em năm nay 16 tuổi, hiện đang học lớp 11. Em muốn sau này làm lập trình viên. Em thấy ai cũng CNTT cũng giỏi máy tính. Còn em thì không giỏi máy tính cũng chả giỏi tiếng Anh. Em muốn học về lập trình như không biết bắt đầu từ đâu. Anh chị nào học lập trình có thể chỉ giúp em được không?

Em cảm ơn nhiều.

1 Like
  • Ở trường cố gắng học giỏi Tiếng Anh cái đã.
  • Tìm hiểu xem mình thích gì :3 Mạng, web, hay di động, hay game, hoặc lập trình cho robot, nhúng … ? :sunglasses:
2 Likes

Anh nghĩ có thể bắt đầu từ việc viết tiếng Việt có dấu :cry:

4 Likes

E thích mạng vs game a ạ :slight_smile:

Dạ.tại đt e một sô tưˋ k viêt dâu đc a ạ

1. Không chỉ riêng CNTT, dù sau này học bất cứ ngành nào Tiếng Anh luôn được ưu tiên hàng đầu. Vậy nên từ khi còn học phổ thông nên học tập chăm chỉ môn Tiếng Anh.
  2. Nên bắt đầu học lập trình C, vì dù sau này có làm gì ở ngành CNTT cũng cần tìm hiểu là học về lập trình C.
    link:https://www.youtube.com/playlist?list=PLyiioioEJSxHr5X8RNY3QXUGcjzeZeI7l
    Hiện tại chỉ cần tham khảo sơ như vậy đi e, vì hiện tại e thích chứ chưa chắc năm sau e đã thích. Như a năm 11 đầu năm 12 thì a thích ngành Điện - Điện tử gì đó cũng chả nhớ tên nữa, nhưng sau đó a lại chọn bên CNTT.
1 Like

những link trên diễn đàn mà em có thể tham khảo.
Hi vọng em sẽ tìm được câu trả lời cho mình.
bắt đầu học lập trình như thế nào 1
bắt đầu học lập trinh như thế nào 2
bắt đầu học C#
nên bắt đầu bằng ngôn ngữ nào
bắt đầu học lập trình như thế nào 3
bắt đầu học lập trình như thế nào 4
học sinh lớp 10 học lập trình như thế nào
học lập trình game
học lập trình web
bắt đầu học lập trình như thế nào 5
học lập trình php
bắt đầu học lập trình như thế nào 6
phương hướng ngành nghề
bắt đầu học lập trình như thế nào 7
bắt đầu học lập trình như thế nào 8
bắt đầu học lập trình như thế nào 8

3 Likes

Vậy thì em phải kiếm một cái máy tính. Anh đã sửa bài viết của em rồi.

Trả lời ké câu trả lời trên cả tuyệt vời của @masoivn

Em thiếu cái gì thì học cái đấy. Ví dụ như em không giỏi máy tính, thì em phải có một cái máy tính hoặc em phải tìm cách tiếp cận với máy tính nhiều hơn. Không phải ai tự nhiên giỏi máy tính cả, năm anh 16 tuổi thì chắc là anh không giỏi máy tính bằng em. Vì khi đấy không phải dễ mà có được máy tính và Internet như bây giờ. Ở năm 2015 thì tiếp cận máy tính không phải là khó. Thậm chí nó còn rẻ hơn cả điện thoại.

Còn về lập trình thì em có thể chọn bất cứ ngôn ngữ nào mà người ta nói nhiều về nó và học thôi. Anh có thể thấy C, Python, Java, Javascript, … và nhiều ngôn ngữ khác. Ở giai đoạn này em phải biết nhiều ngôn ngữ.

Về tiếng Anh thì cũng như học lập trình và mọi thứ phải học khác. Em không thể giỏi trong một sớm một chiều được. Muốn giỏi thì em phải bắt đầu học từ bây giờ và phải tập được thói quen học tập, không nhất thiết mỗi ngày đều phải học nhưng phải có một thói quen học tiếng Anh vì dụ 2-3 ngày / tuần?

Và cái quan trọng hơn cả là nên tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi, đọc tất cả các topic mà anh @masoivn đưa ra đi.

2 Likes

Cám ơn a nhiêu :blush:

Vâng ạ.cảm ơn anhieu nhé :blush:

Anh thì nghĩ e muốn học lập trình thì không cần giỏi máy tính or tiếng anh vẫn học đc ! Lúc a học thậm trí cô còn bắt code tay nữa kìa (viết code ra giấy). Nên e cứ yên tâm tìm nguồn tài liệu tiếng việt mà học cũng đc.
Nhưng nếu e muốn giỏi về lập trình thì hẳn phải giỏi về tiếng Anh vì tài liệu sau này thường tiếng việt rất ít, tiếng anh lại bao la.

đắng lọ, ông này cùng tuổi, cùng tên mình luôn

1 Like

Học tiếng Anh liên quan lập trình. Không cần học hết máy tính tiếng Anh

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?