Chưa hề học lập trình, liệu có thể thi đậu ngành CNTT không?

cho em hỏi thêm thi vào cntt khoảng bao nhiêu điểm và học xong dễ xin việc ko ạ?

1 Like

Có những người thậm chí “bắt đầu học” từ khoảng năm 2,3 ĐH và đa số là nước đã gần ngập đầu, sau đó chết đuối. Như bạn thì còn sớm, nhưng tóm lại việc học không bao giờ là muộn, chủ yếu bị áp lực về thời gian / tài chính.

3 Likes

Vậy thì phải cố môn lý rồi :smile:

3 Likes

ngành IT là ngành đòi hỏi có thực học. Nếu em giỏi thì người ta sẵn sàng tuyển em vào làm.
ngành này đòi hỏi nguồn nhân lực nhiều lắm.

1 Like

Nếu bây giờ em bắt đầu học thì nên chọn ngôn ngữ nào ạ? Em chỉ biết mỗi pascal, khi tìm hiểu thì thấy pascal giờ ít dùng quá.

Em học Python đi, vài bữa Đạt rảnh làm tiếp Python này

4 Likes

@24khanhhuyenks Theo a biết thì không có trường nào tuyển CNTT khối D cả :sweat_smile:
Giờ em cần học môn Lý để thi A1, Lý thi ĐH chỉ mỗi 12 thôi, lâu lâu dính 1 2 câu 10 11 :joy:
Ở HCM thì năm nay, BK 25.5, KHTN 23.5, UIT thì ngành KTPM hình như 24.25 thì phải. Còn ở miền Bắc chắc cao hơn. Mà không biết năm nay bác Bộ chích vắc xin nào cho 98ers :joy:
Nếu có nền tảng Wordpress thì học HTML5, CSS3 với php,… không thì Python hay C cũng được :yum:

3 Likes

Em tìm hiểu và thấy có trường xét cntt bằng 3 môn toán văn anh mà a :sweat_smile:

2 Likes

Mình không rõ lắm, nếu cố được thì cố, kiếm trường nào ngon ngon ra dễ xin việc hơn chút, với ngành cntt mình đoán giá trị tấm bằng (bằng của trường nào) khoảng 5%, còn lại là trình độ :smile:

1 Like

Chưa ra trường mà đoán kinh thế, Đạt nghĩ mới ra trường thì điều này có thể đúng, nhưng sau vài năm đi làm thì chắc là sẽ là ngược lại đấy.

@24khanhhuyenks Thành nói đúng ở một điểm là nên chọn trường ngon, nhưng không phải vì cái bằng mà là vì việc dạy và học trong các trường này tốt hơn

3 Likes

Hehe đoán bừa để câu cao thủ vô :smile: à mà ngược lại nghĩa là học trường nào quan trọng đến 95% ạ :scream: em tưởng nó về 0 luôn chứ :smile:

1 Like

Có chứ, trường tốt sẽ được học với bạn giỏi, bạn chăm, thầy giỏi, còn ngược lại thì …

2 Likes

trường nào kì cục vậy em :open_mouth:

theo em tìm hiểu về năm 2015 là vậy :grin:

1 Like

:fearful: chắc cùng chương trình đào tạo không nhỉ ? Vì cái vụ khối D học cntt nó làm a hơi bất ngờ @@

Cái này thì quá bình thường

… vẫn cố gáng để trở nên giỏi…cái này mới siêu nhân anh @ltd ơi :smile:

1 Like

thực ra em cũng muốn thi a1 lắm, nhưng khổ nỗi kiến thức về lí của em quá là tệ :sob:

Các trường này củng không phải thế mạnh về CNTT, bạn nên suy nghĩ kĩ khi chọn trường :smile:

Đồng ý là quyết tâm của bản thân quyết định phần lớn, nhưng môi trường học tập cũng ảnh hưởng không nhỏ em ạ :smiley: thi bây giờ khác rồi còn gì, em nên mạnh dạn thêm môn Lý, rồi xem trường nào phù hợp đào tạo ngành Cntt hơn :smiley: anh ở Hn nên không rõ các trường trong TP HCM thế nào

1 Like

điểm toán cả năm lớp 10, 11 mà dưới 7 phẩy thì thi ngành khác cho khỏe…

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?