Chưa hề học lập trình, liệu có thể thi đậu ngành CNTT không?

Em đang học 12 và là nữ, em chưa hề học lập trình và mục tiêu là thi khối D khoa CNTT. Trình độ máy tính của em chẳng đâu vào đâu cả, ngoài chương trình học như pascal ra cũng chỉ biết vài thứ linh tinh như photoshop hay wordpress. Hiện tại nếu học liệu có kịp không ạ? Xin cho em lời khuyên!

2 Likes

Thi ĐH đâu có thi lập trình đâu mà sợ em? Chỉ cần học các môn khối A thật tốt là được.

2 Likes

đang học 12 mục tiêu thi khối D, anh Đạt tư vấn học thật tốt các môn khối A :))

2 Likes

Ahahah, đọc không kỹ, nhờ cao thủ khác tư vấn

2 Likes

Không bao giờ là muộn nhưng bạn muốn cái học gì? :smiley:

1 Like

lập trình phần mềm ạ :slight_smile:

1 Like

Khối D thì thi mấy môn vậy ?
Đầu tiên là em lo thi đậu đại học cái đã.
Đậu xong thì có thể tính tiếp.
Muốn làm phần mềm thì học C# hoặc Java.

1 Like

khối d là 3 môn toán văn và anh ạ

Trước hết là bạn phải có đam mê với lập trình và đặc biệt phải có tính kiên trì cần cù và tính tự học cao, cái này bắt buộc nếu bạn học IT nếu cái này bạn không có thì mình khuyên bạn đừng nên theo con đường lập trình, vì lên đại học tất cả đều là tự học hết, thầy cô chỉ đứng ra hướng dẫn và giải thích những gì bạn chưa hiểu không giống như học cấp 3 thụ động chỉ học những gì thầy cô dạy không dạy thì thôi khỏi học. Ngoài ra nếu học Toán tốt và có tư duy sáng tạo tốt thì nó sẽ có lợi thế trong việc học của bạn rất nhiều!

Mình nghĩ nếu bạn thi khối D1: Toán, Văn TA thì rất lợi thế đấy! :smiley:

2 Likes

Vậy thì chọn 1 ngôn ngữ để học thôi :smiley:

2 Likes

cho em hỏi thêm thi vào cntt khoảng bao nhiêu điểm và học xong dễ xin việc ko ạ?

1 Like

Có những người thậm chí “bắt đầu học” từ khoảng năm 2,3 ĐH và đa số là nước đã gần ngập đầu, sau đó chết đuối. Như bạn thì còn sớm, nhưng tóm lại việc học không bao giờ là muộn, chủ yếu bị áp lực về thời gian / tài chính.

3 Likes

Vậy thì phải cố môn lý rồi :smile:

3 Likes

ngành IT là ngành đòi hỏi có thực học. Nếu em giỏi thì người ta sẵn sàng tuyển em vào làm.
ngành này đòi hỏi nguồn nhân lực nhiều lắm.

1 Like

Nếu bây giờ em bắt đầu học thì nên chọn ngôn ngữ nào ạ? Em chỉ biết mỗi pascal, khi tìm hiểu thì thấy pascal giờ ít dùng quá.

Em học Python đi, vài bữa Đạt rảnh làm tiếp Python này

4 Likes

@24khanhhuyenks Theo a biết thì không có trường nào tuyển CNTT khối D cả :sweat_smile:
Giờ em cần học môn Lý để thi A1, Lý thi ĐH chỉ mỗi 12 thôi, lâu lâu dính 1 2 câu 10 11 :joy:
Ở HCM thì năm nay, BK 25.5, KHTN 23.5, UIT thì ngành KTPM hình như 24.25 thì phải. Còn ở miền Bắc chắc cao hơn. Mà không biết năm nay bác Bộ chích vắc xin nào cho 98ers :joy:
Nếu có nền tảng Wordpress thì học HTML5, CSS3 với php,… không thì Python hay C cũng được :yum:

3 Likes

Em tìm hiểu và thấy có trường xét cntt bằng 3 môn toán văn anh mà a :sweat_smile:

2 Likes

Mình không rõ lắm, nếu cố được thì cố, kiếm trường nào ngon ngon ra dễ xin việc hơn chút, với ngành cntt mình đoán giá trị tấm bằng (bằng của trường nào) khoảng 5%, còn lại là trình độ :smile:

1 Like

Chưa ra trường mà đoán kinh thế, Đạt nghĩ mới ra trường thì điều này có thể đúng, nhưng sau vài năm đi làm thì chắc là sẽ là ngược lại đấy.

@24khanhhuyenks Thành nói đúng ở một điểm là nên chọn trường ngon, nhưng không phải vì cái bằng mà là vì việc dạy và học trong các trường này tốt hơn

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?