Em đang học C hay C++?

A Đạt ơi. em chẳng biết em đang học c/c++ nữa lúc thì em xài struct lúc em xài class. lúc em dùng bool lúc em return giá trị thay hàm bool / lúc em xài scanf lúc xài cin. thế ra em học tạp nham rồi. như vậy có bị sao ko anh :frowning:

Có, em phải chọn hoặc học C hoặc học C++. Nếu học C thì dùng Codeblocks, học C++ thì dùng Visual Studio. Em đang dùng Visual Studio nên cứ tiếp tục học C++.

1 Like

thế cái nào mạnh hơn anh? em thích c++ vì hàm nó tiện dụng nhiều khi khai báo thiếu vẫn hiểu. chỉ warning nhưng vẫnchạy mình có thể sửa

Cái nào gần ngôn ngữ máy hơn thì mạnh hơn, chương trình chạy tốt hơn, khó hack hơn, xa ngôn ngữ máy thì dễ sử dụng hơn. Cứ thế mà học
Giờ mới đụng vào mấy cái dễ thì như nhau cả thôi. Đi sâu C vs C++ thự sự rất khó =)). Bạn học qua 2 cái này rồi học java đi, dễ kiếm tiền, nhưng không nhiều T_T

1 Like

thực sự yêu thích việc code ko khô khan như mình nghĩ . nhưng thật sự rất khó ăn. cũng tính học java nhưng phải nắm được kha khá các hàm và hiểu cơ bản các thuật toán thì sẽ học ngôn ngữ khác,

1 Like

Học qua OOP lên luôn java cũng đc ý chứ. Chả liên quan :3

@Honey_moon
Mọi thứ của C đều sử dụng được trên C++ , còn ngược lại thì tất nhiên là không.
class , OOP, bool là chỉ C++ mới có.

Làm robot thì C hay C++ đều được tuỳ thuộc vào bộ API của nhà sản xuất với thiết bị điện tử, vi mạch bạn mua.
Thậm chí còn sử dụng được cả C# để lập trình robot thông qua bộ framework Microsoft Robotics, đọc tài liệu để xem danh sách thiết bị hỗ trợ.

@ltd CodeBlocks hay Visual Studio đều code C/C++ đc nhé. Nếu muốn code mã nguồn mở crossplatform thì dùng CodeBlocks cũng đc. Còn code cho các ứng dụng riêng trên nền Windows thì dùng Visual Studio, Visual C++. Cơ bản code là trên các file text, các bộ kia chỉ là có compiler đi kèm để hỗ trợ biên dịch thành sản phẩm cuối.

3 Likes

Visual Studio code được cả C/C++, em học từ Visual Studio mà. Nhưng dùng Visual Studio tức là mình đang dùng C++ compiler chứ không phải C compiler. C có những cú pháp khác với C++, nhưng khi học bằng Visual Studio thì mình sẽ không thấy được sự khác biệt đó. Vì mình dùng C++ compiler.

Ví dụ một câu hỏi trên StackOverflow cũng nói về vấn đề này.

Trên Windows em chọn Codeblocks cho C đơn giản vì nó free, còn compiler thì nó dùng MinGW cũng ổn.

3 Likes

OOP la gi hả anh hi em không biết

Object Oriented Programming = Lập trình hướng đối tượng đó @D_ng_Duy

1 Like

Đến bjo thì em thấy C hay c++ ko khó. mà khó ở cách giải và kỹ năng lập trình của mình. hàm hay cấu trúc mà c/c++ thì cũng chỉ có bằng đó, cùng lắm mỗi năm có update thêm 1 hoặc 2 cái mới. khó nhất là suy nghĩ hướng giải thôi. Bạn đừng quan tâm học gì hết nhé. hãy từ từ làm quen với nó. làm bài tập đọc sách về lập trình bạn sẽ khá hơn. Chỉ cần bạn cố gắng nếu ko thông mình thì đọc nhiều bài sẽ copy được khá nhiều cách giải. đến 1 ngày nào đó nhiều năm sau. thuật toán đã ở trong đầu bạn rồi. dù bạn chưa đụng tới khái niệm của nó :smiley:

1 Like

Hiện giờ C thì không đổi nhiều. Nhưng C++ thì thay đổi rất nhanh đấy, không cập nhật là tụt hậu ngay. Em đọc về C++11 và C++14 sẽ thấy nhiều thứ em đọc trong sách hiện giờ chưa có đâu.

Nhưng quan tâm đến giải thuật là một điều rất quan trọng.

cách học của em dành cho dân nghiệp dư a Đạt :smile: bởi em tích lại mỗi ngày 1 2 bài tập. mai này sau khi đã nắm vững hết các cách giải bài tập thì ko phải là thuật toán ta vô tình biết khá nhiều rồi sao. Chỉ là ko rõ tên gọi cũng như xác định chuẩn nó thế nào thôi. giống như 1 ng đốn củi lâu năm với 1 ng được dạy đốn củi qua chuyên gia vậy. ng được chuyên gia chắc sẽ nắm vững nhưng ko có nghĩa là hơn ng lâu năm bởi kỹ thuật của họ đc rèn luyện 1 cách tự nhiên rồi

1 Like

em nge nói c14 đã ra mắt rồi. nghe đâu khá mạnh. Dạo này ít có time lên diễn đàn. em đang giải bài tập tìm đc trên mạng. :smile: càng giải càng thấy hứng thú

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?