Dùng Olala Pascal thay cho Free Pascal có được ko?

Em hiện là học sinh cấp 2
Theo chương trình tin 8 thi trong sách dùng IDE Free Pascal nhưng em thấy nó còn quá hạn chế về phần chức năng và lỗi thời về phần giao diện
Em tìm đc 1 IDE khác là Olala Pascal
Thế em dùng Olala Pascal thay cho Free Pascal có được ko ???
Olala Pascal có phải trình biên dich chuẩn ko ???
Xin các anh/chị tư vấn

Olala Pascal dùng Free Pascal để biên dịch và bọc lại rồi cho mình cái editor xịn hơn:3

10 Likes

Dùng Notepad để code Pascal cho nhanh em nhé :slight_smile: Rồi Complie bằng Free Pascal là được rồi :slight_smile:

6 Likes

Olala pascal nó hoàn toàn Việt hóa và dùng luôn free pascal để biên dịch thì chả khác gì ăn cắp cả! Việt hóa thì chỉ khiến học sinh Việt không hiểu tiếng anh và ngành IT buộc phải hiểu tiếng Anh. Olala pascal này chả khác gì cái lazarus cả! Nếu thích giao diện đẹp thì vô đây tải về: http://www.lazarus-ide.org/

5 Likes

Mình thấy nói ăn cắp nó thể nào ấy :v FPC là mã nguồn mở dùng không bán thì thế nào chả xong, còn Lararus code sẽ hơi phức tạp do nó thiên về lập trình UI hơn :v

4 Likes

Xin lỗi vì cách hành văn của mình không được tốt cho lắm

2 Likes

Hi Cần Học Hỏi.

1. Tùy bạn đinh học làm gì nếu chỉ học cho có thì nói chung là dùng không vấn đề gì chạy được là được không quan trọng và nó cũng tiện.

P/S Không nhầm thì tác giả cũng là thành viện trên này thì phải.

3 Likes

Đúng rồi bác.

3 Likes

Lazarus không chỉ lập trình GUI (chưa nghe lập trình UI bao giờ), có thể tạo chương trình console như free pascal (File > New > Simple program)

Olala Pascal không phải là IDE, theo mình nó chỉ là text editor thôi.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?