Định hướng học lập trình cho sinh viên trái ngành trở thành một Senior Software Developer

Thưa anh chị , em làm một du học sinh đang học về ngành quản trị kinh doanh nhưng em muốn học thêm về lập trình, anh chị có thể làm ơn list dùm em tất cả những gì cần học để trở thành một Senior Software Developer được không ạ. Chẳng hạn như bước đầu cần học cái A, cái B sau đó học thêm cái C, cái D. Em muốn hiểu rõ về một lộ trình và lập kế hoạch cho phù hợp với bản thân. Cảm ơn anh chị đã xem và mong anh chị có thể giúp đỡ em ạ. Em mong nhận được hồi đáp sớm từ anh chị.

Bước 1. Chọn ngành nghề mà bạn muốn theo đuổi trong phần mềm. Hiện tại có 3 mảng chính

1. Lập trình web - Web development
    1.1 Lập trình mặt tiền (giao diện + tính năng cho giao diện) - Front-end development
    1.2 Lập trình hậu tiền (phần xử lý logic, business của ứng dụng web) - Back-end development
    1.3 Mặt tiền + hậu tiền - Full-stack
  2. Lập trình Di động - Mobile development

Râu ria (vì tin tuyển dụng thường không quá nhiều như 2 thằng trên)

1. Lập trình game
    1.1 Lập trình game engine
    1.2 Lập trình tính năng cho game (thường VN sẽ outsource mảng này, theo như mình biết được)
  2. Lập trình phần mềm cho Windows/Linux
  3. Lập trình hệ thống nhúng - Embedded System development
    3.1 Lập trình ứng dụng cho xe hơi hoặc các thiết bị nhúng khác
    3.2 Lập trình driver cho thiết bị nhúng

Bạn thấy hứng thú cái nào chọn MỘT. Người khác (hoặc mình) đọc được sẽ giúp bạn tư vấn thêm

4 Likes

Dạ thưa a a tư vấn em là làm gì để có thể kết hợp được luôn với quản trị kinh doanh được k ạ. Tại e đang du học bên Mĩ ngành quản trị kinh doanh rồi và nếu được thì a tư vấn cho e phần web trước ạ. Vd như về java thì học qua java cơ bản java nâng cao, java network, ms acess, java spring mpc, java spring boot. Và anh có thể nói e nghe về định hướng nếu chọn web thì sẽ thế nào mà android thì sẽ về đâu. Em cảm ơn anh rất nhiều.

Mình không học quản trị kinh doanh nên cũng không tư vấn rõ cho bạn được. Nhưng có một cái khá gần với quản trị kinh doanh là quản lý dự án. Bạn có thể tìm hiểu và làm về vị trí này. Tuy nhiên quản lý dự án thường không code nhiều, mà thiên về quản lý con người, tiến độ, business, v.v

Bước 2:
Bạn chọn web thì coi website này để có định hướng về hướng đi và cách học nha

Còn mình không theo mobile nên chịu luôn. Chờ bạn khác tư vấn nghen

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?