Dịch source code từ c# winform sang java hoặc python

Tình hình là mình cần làm một demo nhỏ chuyển một mudole viết bằng c# thành java hoặc python. cụ thể là chức năng login được làm bằng winform sang swing java hoặc tinker python. Theo mình tìm hiểu thì ta cần trải qua 2 bước đó là dùng tool để dịch và các phần tool không thể dịch thì ta phải dịch thủ công. Nhưng mình chỉ có thể tìm thấy các tool dịch được các đoạn mã nhỏ, đơn giản. không thể dịch cả 1 project và đang mất phương hướng để tìm hiểu. Mọi người cho mình xin tài liệu về việc này với ạ. Mình cám ơn

Demo và module nhỏ thì viết lại luôn cho rồi!

1 Like

mục đích của mình là demo về translated language trong re-engineering nên là không thể viết lại hoàn toàn bằng ngôn ngữ khác ạ

Nhưng bản thân chuyện dịch như thế cũng rất khó khăn và đầy bug, nhiều khi viết lại từ đầu còn đỡ tốn công hơn rất nhiều! Nếu demo bạn có thể dịch 1 phần, còn lại là viết lại, rồi lên trình bày như thế thôi (chỗ nào dịch được chỗ nào ko dịch được)

2 Likes

Đúng là tool chỉ dịch những code nhỏ. Mỗi ngôn ngữ có thư viện riêng, làm sao có thể làm một chương trình hiểu toàn bộ thư viện của 2 ngôn ngữ để chuyển qua chuyển lại, khả thi không cao. Giống như cách kết nối database 2 thằng C# và Java đã là vấn đề. C# và Java cú pháp cơ bản còn tương tự chơ như Javascript, Python thì khóc thét

2 Likes

Winform không chỉ là C#, nó còn là .NET
Thế nên, dịch một đoạn mã C# sang các ngôn ngữ khác thì có thể, còn dịch một mã nguồn winform sang ngôn ngữ khác là không thể.

2 Likes

C# không có official spec nhưng có trang này:

Tìm tương tự cho Python và Java.

Bác cũng nên xem 3 GUI nó thế nào để thiết kế ra bộ GUI của riêng bác. Cái GUI giống interface cho 3 UI C#, Python và Java.

Có thể tham khảo thêm GWT, thấy gần giống cái bác cần, từ UI của Java sang JavaScript.

2 Likes

vâng cám ơn mọi người ạ :heart_eyes:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?