Đi theo hướng nghiên cứu có tốt?

mình đang muốn theo hướng nghiên cứu nhưng chưa biết nó tốt k và bắt đầu từ đâu và nên học những gì là chính. Hiện tại mình là sinh viên năm nhất CNTT. mọi người tư vấn giúp mình nhé!

Bạn định nghĩa như thế nào là đi theo hướng nghiên cứu? Đồng thời, theo bạn cái gì là tốt, tiền, danh vọng hay thỏa mãn sở thích cá nhân khi đi theo “nghiên cứu”?

Mình lần đầu mới nghe tới nghiên cứu tố chất, nó có liên quan gì đến cntt ?

CNNT theo nghiên cứu thì bạn nên chọn chuyên ngành Khoa học máy tính. Còn theo mình thì nếu theo nghiên cứu thì cái mình đc nhất đầu tiên đó là thỏa mãn bản thân. Nếu bạn giải đc 1 bài toán nào đó thì bạn sẽ cảm thấy rất vui. Còn tiền thì ở VN mình thì ko tốt như nước ngoài đâu. Nếu nhà có tiềm lực kinh tế thì chỉ cần ngồi nghiên cứu khỏi làm gì hết. Danh vọng sẽ đến khi bạn tạo dựng được thành tích.

1 Like

Khi nói đến nghiên cứu, người ta thường nói đến khoa học; còn khi nói đến công nghệ, người ta sẽ nghĩ ngay đến việc ứng dụng công nghệ đó ra sao.
Trong trường hợp của bạn, bạn có cơ hội để chọn hướng cho mình, nhưng mình khuyên bạn khi chọn nên xem xét các vấn đề sau là trước nhất:

• Thứ nhất là nhu cầu bản thân, nghe theo mình trước đã để ko hối tiếc về sau.
  • Thứ hai là nhu cầu của xã hội, bạn chọn 1 ngành học nào đó liệu có ích gì cho xã hội sau này? Bước này xem xét mà thấy ko ổn, quay lại bước 1 để tìm hướng khác nhé :smile:
    Nói chung theo mình nghĩ thì bạn thoải mái thôi, vì CNTT nói chung là 1 ngành khoa học/công nghệ đã, đang và sẽ còn phát triển mạnh nữa, bất cứ nhân lực ở ngành nhỏ nào trong đó cũng là rất cần thiết, với điều kiện là bạn phải giỏi.
    Vậy thì cứ chọn theo trái tim mình mách bảo đi, như bạn định ở trên là nghiên cứu, tức là Khoa học máy tính, bạn cứ nhìn gương 2 nhà sáng lập Google, hay Bill Gates, họ đều học Khoa học máy tính, đó là mục tiêu cho bạn hướng tới; còn học gì, bắt đầu từ đâu thì đừng vội, nhà trường và thầy cô sẽ định hướng cho bạn.
    Cá nhân mình nghĩ quan trọng là ở ý tưởng, còn việc thực hiện, chỉ cần nắm được quy trình là ok! Do đó học gì và bắt đầu từ đâu còn phải xem bạn muốn làm nên sản phẩm gì đã :wink:
5 Likes

Cntt thích đi theo hướng nghiên cứu thì học khoa học máy tính đi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?