Để trở thành lập trình viên giỏi có cần những tố chất bẩm sinh không?

Theo lời mấy anh nói thì em sẽ quay lại học lập trình.

Đừng nghe lời mấy ông thầy, hoặc những người ngoại đạo nói chung. Ổng cũng là con người, không phải thánh, mà mỗi người mỗi ý kiến, ổng lớn tuổi hơn không có nghĩa là ý kiến của ổng sẽ có trọng lượng hơn. Con người có thể sống tới 120 tuổi nhưng đến chết vẫn chỉ có thể biết có vỏn vẹn 1% về thế giới này. :smiley:

Con trai học bài thì sao, con trai nấu ăn thì sao, con trai vẽ vời thì sao, con trai không có hứng với đá banh thì sao, toàn mấy định kiến vớ vẩn được đặt ra phải làm thế này thế kia mới là đàn ông đích thực. LOL

Trước giờ mình toàn hóng topic cơ mà đọc xong hết topic cảm thấy ngứa răng :joy: phục các bác reply ở đây thật kiên nhẫn với OP

6 Likes

Thanks anh ạ. Em sẽ không care mấy ổng nữa

Cạo đầu rồi nói với ông thầy: Tuy em bóng nhưng em là con trai. :joy:

3 Likes

Hahaha anh thật là hài hước.

Quan trọng là đừng để bố con thằng nào vẽ đường đi cho mình cả, tự bản thân bạn mới biết bạn thích hay muốn gì thôi. Mà mình úng hộ việc nghe lời khuyên, tuy nhiên cần phải phân biệt giữa những người có kiến thức + có cho lời khuyên thực sự và những người chỉ biết phán mấy câu một chiều dựa trên vốn kiến thức ít ỏi của mình.

Những người có khả năng cho lời khuyên thật sự sẽ phân tích các hướng đi có thể ra rồi để cho người hỏi tự chọn cái nào là tốt nhất cho mình dựa trên khả năng của người hỏi, chứ không phải nói không không kiểu “học cái này cần A, B, C lắm, thôi em không giỏi đâu quit đi em ơi” - đó là những người không nên nghe theo.

:joy:

2 Likes

Người ta khéo thì người ta sẽ phân tích trước rồi chuyền lại trách nhiệm cho bạn :slight_smile: nhưng phải cẩn thận với một nửa sự thật.

4 Likes

Bạn nên xem video này để biết “Thông minh mới giỏi toán?”

3 Likes

Cũng có phần đúng bạn ơi. Năng khiếu là một cái gì đó bẩm sinh và thiên về khả năng tự nhiên. VÍ dụ như có người giỏi toán hay lâp trình vì đầu óc những người này có khả năng tư duy trừu tượng và mường tượng các cấu trúc hay quy luật nhanh hơn người khác. Nhưng theo mình đó cũng chỉ là một dang “Năng khiếu” thôi. Cũng như năng khiếu Hội Họa hay Âm Nhạc, người có năng khiếu thì họ làm việc chủ yếu là theo cảm giác thôi. Ví dụ như theo bạn nói thì mình khẳng định là bạn có Năng khiếu về Hội Họa, nếu ai đó hỏi bạn “Làm thế nào mà bạn vẽ đẹp vậy?” thì bạn có trả lời được không? Hay cũng chỉ biết trả lời kiểu cho qua chuyên “Luyện vẽ nhiều vào!!!” =))…tất cả chỉ là phụ thuộc vào cảm giác mà thôi. Mình nghĩ bạn nên hướng theo sự nghiệp Thiết Kế hoặc Kiến trúc sư chẳng hạn. Mỗi người có năng khiếu không giống nhau (Trừ một vài trường hợp cá biệt là mấy thằng “Giỏi toàn diện”, cái gì cũng giỏi, Loại này là không phải là con người, đừng quan tâm đến chúng =))…)

Sự thật nó là vậy mà :smiley: có thể chia ra thành khác nhau về lượng, hay khác nhau về phẩm.

3 Likes

Đúng là luyện vẽ nhiều thì sẽ vẽ đẹp hơn, nhưng có một số thứ nó thuộc về “cảm giác”. Ví dụ như có người chỉ được dạy sơ qua cách phối màu là họ có thể tự làm được ngay, có người làm cần cố gắng mới làm được, nhưng cũng có người cố mãi cũng không thể làm được. Không phải mình đánh giá cao “tài năng” hay “năng khiếu”, nhưng mình nghĩ nên biết mình giỏi cái gì thì phát triển tài năng của bản thân sẽ dễ thành công hơn.

1 Like

Đứa 8.25 điểm nói: “Mình chả ôn bài gì hết, ghi tầm bậy vậy mà cũng được điểm cao.”
Đứa 6.5 điểm nói: “Ôn liên tục mấy ngày nay mà thi thấp lè tè.”

Sự thật 1:
Đứa 8.25 luyện tập từ lúc được giảng, tự làm thêm bài tập, ôn bài trước khi thi, có kế hoạch rõ ràng. Thời gian dài hơn nên nó cảm thấy nhàn hơn.
Đứa 6.5 nghe giảng xong bỏ, đến lúc gần thi mới ôn sấp mặt.

Sự thật 2:
Đứa 8.25 trúng đề. :penguin:

7 Likes

Hay đấy, nhưng mà điểm số cũng không phải là thứ quan trọng nhất.
Thêm nữa là mình cũng chưa gặp trường hợp nào đi thi được 8, 9, 10 mà bảo là " chả ôn bài gì hết, ghi tầm bậy vậy mà cũng được điểm cao" cả. Nếu đó là câu nói đùa thì có thể chấp nhận được

ukm, biết bản thân mình thích gì thì theo cố gắng theo đuổi nó.
Vậy thì có cần tố chất bẩm sinh hôn ?
trả lời : có thì tốt, không có thì bạn càng phải cố gắng hơn người khác chứ sao.

Đồng ý là có tố chất thiên bẩm thì sẽ giúp bạn đi nhanh hơn, NHƯNG nó vẫn chưa quyết định rằng bạn có đi hay không.

Mình thấy có mấy thằng bạn nó giỏi, nhưng mà nó cứ thảnh thơi, chả làm gì cả, thành thử cũng chả đi được đến đâu.
Quan trọng là cố gắng, cố gắng.

tùy thôi bạn ơi,theo t ông thầy đấy nói đúng,học giỏi toán thì sẽ giỏi lập trình,còn nếu học dốt toán mà cứ đâm đầu vào code thì tự gán cho mình cái mác "monkey coder " đấy.vì cứ học rồi làm theo thì chán chết chả có gì logic cả

(post withdrawn by author, will be automatically deleted in 24 hours unless flagged)

Chúc bạn may mắn trên con đường của mình.

3 Likes

Đã 2 năm trôi qua và bạn thớt đã có quyết định của mình. Topic xin được dừng tại đây.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?