Để trở thành lập trình viên giỏi có cần những tố chất bẩm sinh không?

Chăm chỉ và học tập có mục đích. Thì cái gif cũng có thể đạt được. Đừng đổ cho năng khiếu bẩm sinh này nọ. Sự khác biệt giữa người có năng khiếu và không năng khiếu chỉ là khác biệt giữa người xuất sắc và người giỏi thôi. Bạn vẫn có thể giỏi mà không cần nhiều đến năng khiếu. Năng khiếu đến xuất sắc thì có mấy người. Goodluck

4 Likes

Hi 김지영.

1. Bạn thích code ? Nếu đã thích thì cứ làm thôi như kiểu sở thích cá nhân nuôi cá, sưu tâm đồ cũ v.v.v…
  2. Bạn cần phải xem xét lại thực sự mình thích code nói riêng IT nó chung hay không ? Bạn mới 16 nên thử hết mọi thứ đẻ biết rõ mình thực sự thích gì đừng hùa theo đám đông.

P/S Độ này có thấy thích làm cầu thủ không ??? :slight_smile:

2 Likes

tại sao bạn lại thích code? Thông thường người ta thích làm những gì người ta làm giỏi, hoặc ko thích những gì người ta làm giỏi, ít người thích làm cái mà người ta làm dở @_@ Nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại, câu này chắc bạn cũng nghe qua?

vẽ đẹp tới cỡ nào sao chưa ai hỏi, chụp mấy tấm hình vẽ lên đây đi cho mọi người chấm điểm :joy: vẽ đẹp quá thì học code làm gì cho phí tài năng. Vẽ đẹp nhiều người khen mà ko thích vẽ thì cũng lạ @_@ lại phải quay về với vấn đề tại sao bạn code dở mà lại thích code???

6 Likes

học lập trình yêu cầu một tố chất bẩm sinh là phải thiệt là ngu :smiley:
ai cũng đồng ý : sửa chương trình khó hơn viết chương trình nhiều lần cho nên nếu một người quá thông minh viết ra chương trình thì cần một người thông minh hơn nhiều lần để sửa. Cho nên viết ra chương trình phải càng ngu càng tốt, và càng ngu mới càng lao đầu vào 01 thứ gì đó bất chất … mà nhiều người gọi là “đam mê”

5 Likes

Em cảm ơn anh nhiều ạ

Em thích code là tại vì nhìn nó khó hiểu quá nên muốn học để đọc hiểu & viết ra được nó. IT thì em chả quan tâm lắm, dự định ban đầu của em là program ra game.
P/S: Đá banh ngu thường xuyên bị trù dập nên ghét cả bộ môn :sweat_smile:

Em nghĩ là em thuộc cái số ít này. Em cảm thấy em vẽ đẹp là do mấy bà cô Mỹ thuật hồi cấp 2 với lại người nhà em đánh giá cao mấy cái tác phẩm của em thôi. Dao động ở mức trung bình - khá, không phải xuất sắc. Em copy được gần giống sự vật ngoài đời thật chứ cũng chẳng sáng tạo được gì hết. Khi vẽ em chỉ thấy thoải mái hơn là khi code, không hề đam mê. Nên em thôi vẽ mấy năm trời rồi. Code thì nhìn vào em cảm thấy khó hiểu và nó làm em tò mò muốn đọc hiểu và viết được những cái “khó hiểu” giống vậy. Bonus là em tôn thờ hacker & dân công nghệ & dân Toán - Lý - Hóa chỉ sau Chúa Trời thôi vì người ta làm được những cái mà đối với em là siêu phàm. Em lập cái topic này ra là để xin ý kiến mấy anh, không biết có nên phát triển cái năng khiểu không? Hay là đeo cái mình thích mà mình lại dốt?

Thanks anh ạ :heart:

Thế thì từ từ hẵng nghĩ đến chuyện khác nhé. Dẹp ngay suy nghĩ này đi.

• Tôn thờ hacker: Bạn có biết bản chất hacker là gì không? Search ngay trên DNH những topic về hacker nhé.

• Tôn thờ dân công nghệ: Mấy bà chăm chăm mua iPhone mới nhất có phải là dân công nghệ không? Nếu là dân IT thì như mình đã nói ở trên:

• Tôn thờ dân Toán Lý Hoá: Thủ khoa ĐH khối A? Siêu nhân trong lớp, môn nào cũng 9 phẩy? Dẹp, dẹp hết… Thường mấy đứa kiểu đấy thì sẽ thi vào ĐH kiểu như Ngoại thương, Kinh tế, Luật,… và chẳng có thằng nào code được cả. Kể cả ngành khác, ôn sấp mặt Toán Lý Hoá cuối cùng chỉ để vào ĐH, đa số chẳng có ai vừa chuyên ngành Hoá vừa chuyên ngành Lý được cả. Bạn đã thấy thằng nào thủ khoa đầu vào mà kiểm được 8 chữ số VND 1 tháng chưa? 4 chữ số USD 1 tháng có thấy không? Hay là đi bán bánh mì, đi làm phụ hồ, đi làm thợ mộc?

[spoiler]Chủ trương của mình là không học đều nên có thể cmt hơi cực đoan. Bác nào muốn phản biện thì cứ ok nhé =))[/spoiler]

Nếu đã muốn code từ bây giờ thì khó lòng đảm bảo được tất cả các môn đều vẹn toàn; nhưng không thể không biết cái gì cả.

3 Likes

Em hiểu rồi ạ. Giờ em sẽ bắt đầu học C lại. Hacker mà em đề cập tới là có cả mũ trắng và cả những thằng bệnh hoạn ở DW nữa. Dân công nghệ theo kiểu mấy bà thì không phải, là dân IT. Anh có thể liệt kê các dạng IT đó ra được không ạ?

Hacker theo em nói nó không khác gì đi ăn trộm mà lại livestream trên Youtube, Facebook. :joy:

3 Likes

Hi 김지영.
Bạn nên xem lại động cơ và mục tiêu của mình. Có vẻ bạn chưa sãn sàng.

1 Like

Muốn làm game mà không muốn code, không học giỏi toán, lí, anh :mask: :yamete:, :iku iku:

Vẽ tranh rồi cao tay đi vẽ mấy thể loại h*ntai, bên nhật bán chạy lắm :joy:

5 Likes

Vấn đề là thành công ở mức như thế nào nữa mà bạn.

“Muốn học lập trình phải giỏi toán” là câu của những đứa không làm nghề lập trình.
Mấy cái kiểu như tính toán vật lý, công thức… có thể đặt bút phác thảo trên giấy chứ không phải là vừa tính toán vừa code.

Theo như mình thấy việc lập trình bằng dòng lệnh nó có dạng như sau:

1. Học cách suy nghĩ của máy tính. Nghĩ mọi thứ đơn giản thôi. Tuần tự từ trên xuống. 1 + 1 thì bằng 2. 1 input chỉ có 1 output.
  2. Học tiếng Anh. Vì các ngôn ngữ lập trình thông dụng đều sử dụng các từ khoá bằng tiếng Anh, các hàm, các thư viện dựng sẵn thường viết bằng tiếng Anh và một số ký hiệu đánh dấu. Nên nhớ: NGÔN NGỮ LẬP TRÌNH ĐƯỢC THIẾT KẾ ĐỂ PHÙ HỢP VỚI CON NGƯỜI.
  3. Cần cù chịu khó. Vì cách suy nghĩ của máy tình khác của “người thường”, bạn không thể nào từ một tay mơ mà thành lập trình viên thực thụ trong một tháng được. Mọi thứ nó phải quen dần dần, đôi khi là phản xạ. Ngay cả với người không chuyên về lập trình như mình, chắc chắn vẫn giỏi hơn phần lớn sinh viên năm nhất ở các trường CNTT.
  4. Học cách tự học và tự giải quyết vấn đề. Vì máy tính trên thế giới có hàng nghìn hàng triệu loại khác nhau, mỗi loại lại được cài những thứ khác nhau, không một máy tính nào là giống máy tình nào. Và bạn, một con người đang tập làm quen với suy nghĩ của máy tính chắc chắn sẽ có những lúc gặp lỗi, không ai có thể giúp bạn sửa lỗi khi bạn lập trình được. Không biết các anh em ở đây thế nào, hay các giáo viên lập trình ở trường cấp 3 thế nào, mỗi khi thấy ai đó đưa ra một đoạn code dài trên 10 dòng + câu hỏi “Em muốn nó chạy ra A nhưng mà nó lại chạy ra B, ai biết giúp em với” thì mình tự động bỏ qua không đọc vì đọc không nổi. Nếu như bạn học được cách tự học, tự giải quyết vấn đề thì bét ra bạn cũng có thể khoanh vùng chỗ thắc mắc của mình còn lại khoảng 5-10 dòng thôi.

Tất nhiên đó là lập trình phổ thông, làm công ăn lương sống qua ngày cuối đời hưởng thụ. Còn trở thành lập trình viên giỏi cần gì thì mình không biết. Mình không phải lập trình viên :smiley:

3 Likes

Học hành trên lớp chả ảnh hưởng gì đến việc học lập trình cả. Có thể bạn hiện tại học trên lớp ko bằng bạn bằng bè nên suy nghĩ tiêu cực , nào là mình kém tư duy bla, bla.
Bạn nên tự tin vì có vốn tiếng anh + khả năng vẽ tốt.
Giỏi toán ko phải yếu tố quyết định.

2 Likes

Động cơ gì khiến bạn thích code?

Tốn 10 tiếng trong lúc não không muốn làm tệ hơn việc dành 30 phút lúc não đang tập trung nhất. Nghỉ ngơi đi bạn, code nhiều quá “tẩu hoả nhập ma”

Mình không giỏi toán, tư duy hạng bét vẫn lập trình ngon ơ
P/S: Hôm qua đi làm bài entry test bên FSoft và vẫn còn bị quay bởi 2/3 số câu toàn for với while
Update: À mà đậu bài test rồi :laughing:

Tin cái này coi chừng bán nhà, muốn giỏi toán phải luyện tập thật nhiều, bẩm sinh giỏi tư duy nhưng làm biếng thì vẫn ăn 0. Biết bao nhiêu thiên tài làm biếng kiểu này rồi

Hãy tự mình trải nghiệm, tự khuyên nhủ bản thân, đừng để người khác quyết định cuộc đời của bạn. Ngày xưa cha mẹ đặt đâu con ngồi đấy, ngày nay mọi người khuyên gì mình làm theo nấy

Hồi học cấp 3 y chang như bạn, chỉ làm được mấy dạng toán đơn giản, mấy dạng cần tư duy lại không làm được. Nhưng mấy dạng câu logic như tìm quy luật hình học trong mấy kì thi Đường Lên Đỉnh Olympia lại đơn giản đối với mình. Lý do là mình… Không thuộc lý thuyết nên không giải thích hay áp dụng vào nó được. Còn mấy cái mang tính trừu tượng, không cần giải thích mang tính nặng về lý thuyết thì giải được

Tóm lại: Bạn muốn học lập trình thì cứ thử, đừng quan tâm bàn dân thiên hạ nói gì, tuổi bạn còn trẻ, tội gì không thử. Mà nhớ học bài trên trường cho kĩ không ăn điểm 0 ráng chịu :laughing:

4 Likes

Em chỉ sợ không giỏi toán thì tư duy logic & kĩ năng giải quyết vấn đề nó tồi tàn thôi chứ ý em không phải là lập trình phụ thuộc vào toán.

En chỉ cảm thấy nó cực thì thú vị thôi. Cái cảm giác hiểu được và viết code được nó đã lắm anh :joy: Thế nên em mới code hàng giờ liền được.
Thanks anh đã tư vấn ạ.

Em top 4 của lớp. Trung bình trên 8 phẩy nhưng toàn điểm mấy môn học bài thôi anh. Ông thầy Hóa bảo em là “con trai gì mà toàn học bài, con trai phải học Toán Lý Hóa”. Em biết toán không phải yếu tố quyết định nhưng mà nó vô cùng quan trọng.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?