Đề nghị mạnh tay với các thành viên chuyên đi hỏi bằng bài hình chụp code hoặc thiếu code

Chiều nay dạo lên DNH có chút cảm thấy phẫn nộ vì những topic sau:

https://daynhauhoc.com/t/giup-minh-bai-quan-ly-hoc-sinh-voi/67996?u=harrycoder

Thứ nhất là đã hỏi bài tức là vi phạm nội quy rồi. Đây lại còn đi screenshot code lên mà không markdown nữa. Điều này chứng tỏ rằng newbie chả bao giờ đọc guidelines DNH cả. Tất cả các mod và regular cảnh báo và nhắc nhở những trường hợp này nhé! Thanks

Cheers
@HarryCoder

4 Likes

Thử làm theo phong cách các diễn đàn là thành viên phải lên level thì mới được quyền post ảnh xem :smile:

7 Likes

Đừng

2 Likes

Lần đầu nhắc nhở nếu tái phạm thì xử lí cũng chưa muộn mà :slight_smile:
Mình nghĩ chả mấy ai đọc qua cái guidelines đâu.

Thứ mình nghĩ cần thay đổi văn phong của thớt, góp ý là tốt nhưng đừng nên hành văn như vậy.

1 Like

Mình thấy bạn đó chỉ chụp màn hình đề và demo giao diện làm gì có code nhỉ, thấy có nút edit nhưng không xem được, k biết đã sửa chưa

Post phía dưới đó bạn, vẫn còn code.

1 Like

Có thể là do không biết mà, lần đầu tiên thì cứ hướng dẫn cách format code đi :smiley:

2 Likes

Đấy là 1 điểm, còn 1 điểm khó chịu nữa là trình bày. Không hiểu các bạn đó post xong có bao giờ nhìn lại xem cái trình bày của mình đã được hay chưa. Toàn copy paste, save và rung đùi chờ kết quả chứ không bao giờ tập cho mình thói quen trình bày sao cho dễ nhìn. Rất cẩu thả.

5 Likes

Em đồng ý với góp ý của mọi người! Anh Đạt cũng từng làm topic về vấn đề này. Nếu thế thì các mod hãy pin vào đầu trang như topic: Giới thiệu discord app.

3 Likes

Cái việc up code lên thì có thể cảnh cáo lần 1, nhưng lần sau thì phải phạt nghiêm, minhg nghĩ ít newbie nào mà chịu đọc Rule lắm :frowning: có khi phải để kiểu chưa đọc Rule thì chưa dc đăng Topic :joy: Xong còn 1 điều nữa kiểu chỉ vứt cái đề lên xong thảnh thơi chờ người làm hộ, thực sự khó chịu với kiểu này

3 Likes

Mình thì căm ghét kiểu này luôn! Đã đi hỏi bài tức là mượn chất xám của người khác để giải được bài. Có khi thông báo anh @ltd để được làm rõ điều này. Vì cái discourse mà anh @ltd dùng chả bao giờ có chuyện: “Mày phải đọc guidelines mới được làm topic nhé con”

4 Likes

flag và không trả lời những topic như vậy thôi :slight_smile:

8 Likes

Mình nghĩ bạn chỉ bị vạ lây sự “dậng dữ” của mấy người ở đây thôi. Tại có nhiều bạn trẻ mới hơi bị vô trách nhiệm, làm mấy người ở đây mệt vì nói/khuyên hoài mà cứ như “nước đổ đầu vịt” vậy.

Rồi bạn đi vào và muốn thảo luận mấy câu “newbie” như vậy thì mọi người ở đây, theo thói quen, xẽ reply với bạn mấu câu y như mà họ reply với mấy bạn newbie mới vô vậy. Ác thiệt, nhưng cái environment ở đây là vậy rồi bạn.

Bây giờ phải làm sao mà đổi cái mindset “vô hỏi bài” của mấy bạn newbie mới này thì tình hình mới khá lên được. Mình nghĩ vậy.

6 Likes

Mk vào mấy Post của bạn thấy bth mà @@ có thấy bảo j đâu a @@

Hỏi bài thì chỉ cần trả lời là: bạn đọc nội quy nhé, lần sau rút kinh nguyệt. Và gợi ý cách trả lời. LÀM gì mà đùng đùng thế. Còn thảo luận về một bài làm hay code chưa chạy, lỗi thì được. Hoặc có thể thảo luận nhiều cách code một bài cũng hay. Ý kiến mình là thế

Người ta đang mắc sai lầm về việc hỏi, tại sao lại phải gợi ý cách trả lời?

*ngáp*

3 Likes

Giờ mình phải có cái kế hoạch này. Mình sẽ link liên tục cái bài viết nào chuyên đi screenshot code để họ còn chấn chỉnh lại. Hết

1 Like

Mình vẫn không hiểu lắm ? Link vào đâu mà link thì sao họ lại chấn chỉnh ?

Tức là gán mấy topic nào screenshot code vào đây để họ đọc :))

2 Likes

Những mem đó đa phần là một đi không lại đâu, có khi còn không nhớ là có bài ở DNH đâu, còn những mem nào quay lại thì sẽ được nhắc nhở và up code lên rồi nên không cần link nữa. Quan trọng vẫn là ý thức của người hỏi

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?