Database: Hỏi về mô hình ERD

Xin chào mọi người,
Mình đang bắt đầu học về cơ sở dữ liệu, các khái niệm cơ bản mình có thể đọc hiểu, tuy nhiên khi áp dụng vô bài tập thực tế thì mình có chút lấn cấn. Mong mọi người giúp đỡ, đề bài của mình (bài 7) như sau :

http://i.imgur.com/5iu8yy2.jpg?1

Các thực thể mà mình xác định được là :

• Kho thuốc
  • Dược liệu
  • Thuốc
  • Lô sản xuất
  • Bệnh
  • Phiếu nhập
  • Người
  1. “Người quản lý” có phải là thực thể không ?
  2. Theo mình hiểu thì thực thể “Phiếu nhập” là thực thể kết hợp với mối liên kết lập phiếu. Tuy nhiên mình không biết là mối liên kết lập phiếu là giữa thực thể “thuốc vs dược liệu” và thực thể nào ? Có phải là thực thể “quản lý” ? Hay thực thể “người”
  3. Thực thể “người” có mối quan hệ thế nào với các thực thể khác ?

Mong mọi người giải thích giúp, mình xin cảm ơn rất nhiều :smiley:

1. Không có thực thể người quản lý
  2. Mối quan hệ giữa phiếu nhập với thuốc và dược liệu là mối quan hệ nhiều nhiều. Bạn phải lập riêng Chi tiết phiếu nhập thuốc và Chi tiết phiếu nhập dược liệu. Cái này bạn phải học kỹ lý thuyết thì mới hiểu được tại sao lại có cái này. Tương tự với phiếu xuất.
  3. Câu này quá đơn giản. Người ở đây là người bán hoặc người mua thuốc và dược liệu.
2 Likes
  1. Mình đồng ý :smiley:
  2. Vậy có phải là mối liên kết lập phiếu là mối liên kết giữa “Phiếu nhập vs Thuốc” cũng như “Phiếu nhập vs Dược liệu” ?. Vậy ở đây không tồn tại thực thể kết hợp (Phiếu nhập vs lập phiếu là 1 thực thể kết hợp) ?
  3. “Người” ở đây là 1 thực thể độc lập với mối liên kết mua thuốc đúng không bạn ?

Cảm ơn bạn nhiều lắm :smiley:

Các bạn cho mình hỏi là mối quan liên kết lập phiếu là mối liên kết giữa “Phiếu nhập” và “Thuốc + dược liệu” có phải không ? :smiley:

bạn ơi. sách này tên gì vậy? cho xin tên đi =)

Giáo trình Cơ sở dữ liệu của đại học Văn Lang á bạn

đúng rồi trong ERD là như vậy

1 Like

Vậy thực thể “người bán/ mua” có mối liên kết nào vậy bạn ?

Có chứ, người bán /ngươi mua(khách hàng) có thể đến mua bán thuốc
cho nên nó có liên kết đên phiếu nhập/phiếu bán.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?