Đã tốt nghiệp đại học nhưng quyết theo đuổi lập trình

chào anh chị . tình hình em đã ra trường chuyên ngành cơ khí SPKT HCM , không phải em không xin được việc( em học cũng khá, bạn bè em đi làm hết rồi ) nhưng đam mê với Lập trình là rất nhiều , hàng ngày ngoài trừ ngủ là em tập trung tự học ( có khi mơ suy nghĩ mấy cái code mà mình chưa giải quyết được , đi xe cùng suy nghĩ về nó ) , em tính năm sau sẽ đăng kí học tại chức tại KHTN ngành CNTT như vậy có được không hay chọn đường đi khác, em sẵn sàng làm lại mọi thứ để theo đuổi nó . mong mọi người cho em lời khuyên , em đam mê CNTT không phải vì là ngành hot nhiều tiền dễ xin việc đâu , mà là Đam Mê to bự thật sự đấy . Nhiều người sẽ nghĩ em là thằng phòng trào nhưng ai hiểu được làm việc mà mình yêu thích luôn muốn tìm tòi học hỏi thêm đó mới là cái là em cần

4 Likes

Hi bạn, trường hợp bạn giống y chang mình :smile:
có gì hok hiểu bạn cứ hỏi mình nhé :smiley:
mình chỉ chuyên về html/css thui nên chỉ giúp bạn đc bên phần đó thui nhé

3 Likes

em đang học C++ cơ bản anh ạ.cũng theo hướng web có gì hy vọng anh chị dạy . em cảm ơn ạ hjhj , bố mẹ cũng rơi nước mắt vì quyết định của em , lúc cầm bằng đh về đưa bố mẹ rồi nói cũng thấy có lổi nhưng mà mình không thích thì không thể nào mà theo nghệ được anh ạ

Mình thì thi rớt đại học 3 lần và quyết định học ở trường tư cũng chỉ vì muốn học ngành này.
Giờ bạn bè cũ mình đi làm hết rồi. Phần lớn trong số đó khi gặp lại mình đều ngó lơ.
Cũng thấy nhục nhưng mà vẫn học được thôi.

3 Likes

em thấy lựa chọn mình thực sự yêu thích đam mê nó đúng là 1 điều hạnh phúc , cái gì mình thực sự thích mình mới đi đến cùng đc anh ạ

1 Like

Việc gì mà vất vả vây bạn, rồi thì bạn sẽ chán lập trình thôi. Thề luôn.

vất vả hay không là do cảm nhận và đam mê của mình thôi anh , em phải làm cái gì mình thích tâm huyết mới thực sự làm mình hứng thú nữa , giống như 1 người ghét 1 toán và 1 người thích môn toán vậy , nếu ghét thì chắc chắn sẽ k muốn tìm tòi về nó còn thích nó thì chắc chắn sẽ muốn tìm hiểu nhiều cái hay hơn .

sao anh không đăng kí học ở trung tâm ấy

1 Like

mình đang phân vân nên học ở trung tâm hay bắt đầu lại học đh

Chào Bạn,

Mình cũng tốt nghiệp và đã đi làm được một năm rồi. Tâm tư của bạn mình rất hiểu vì phần nào giống với mình. (Mình học Điện tử SPKT ra trường 2014). Mình có một số lời khuyên sau:

• Bạn nên đăng ký học ở trung tâm để lấy được căn bản và đi lên từ từ. (có thể là Nhất Nghệ hoặc TT KHTN)
  • Tự học thêm ở nhà khi có thời gian rảnh (các khóa online, đọc thêm sách…)
  • Trao đổi thêm với những người đi trước hoặc bạn bè ở trung tâm
    Sau khi trau dồi kha khá vốn, xin một công việc về lập trình (Junior). Khó với những ai tay ngang nhưng ko phải ko làm được. Rồi từ từ công việc nó sẽ dạy mình. Quan trọng là đam mê được đến đâu.

Mình mới chỉ có 1 năm kinh nghiệm thôi nên ko thể có nhiều điều sâu sắc nhưng đó là những gì mình đã trải qua và muốn chia sẻ với mọi người

2 Likes

em đang tự học C cơ bản với mấy cái html , css ,… cơ bản , anh cho hỏi sao anh k theo nghề điện hay anh cũng như em mê lập trình , cái em đang phần vần cũng chính là cái anh đã trả lời cho em , em cảm ơn anh đã giúp đỡ

Mình cũng như bạn, có điều mình còn đang học năm 4 và hiện đang học ở Aptech khóa 2 năm :smiley: . Trước đây mình cũng tự học nhưng quả thật lập trình mà tự học rất dễ mất phương hướng và mất thời gian rất nhiều. Mình cũng từng như bạn, cũng phân vân giữa trung tâm là Aptech hay là học lấy bằng 2. Nhưng mình chọn học trung tâm vì nó thực tế hơn, gần với thực hành hơn, bạn học xong có thể đi làm được ngay, thời gian lại ngắn hơn so với học bằng 2 :smiley: . Đó là góp ý của mình :smiley:

1 Like

anh cho em hỏi là học phí ở đó thế nào , anh đang học khóa nào

em cũng đang học năm 1 cơ điện tử nhưng chắc k thi lại mà kiếm đường đi du học cntt đây, thời gian ôn thi lại để trau dồi ngoại ngữ còn ok hơn, k biết e quyết định có đúng k nữa :’(

Link đây bạn, mình ở Đà Nẵng.
Học phí theo thứ tự khóa học là 2,3 triệu / tháng (20 tháng). 1,8 triệu / tháng (9 tháng) và 1,8 triệu / tháng (8,5 tháng). Còn những khóa khác mình ko quan tâm lắm nên mình ko hỏi. Bạn có thể nhờ trung tâm tư vấn.
Mình đang học khóa 20 tháng và nếu bạn học khóa đó sẽ nhận được hợp đồng cam kết việc làm giữa bạn và trung tâm.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?