Có thể search trên commit của 1 branch được không?

như tít, mình muốn hỏi có tool, hay github có chức năng search trên commit của 1 branch ko, vì nhiều khi làm chung ông này sửa code ông kia, mà đi tìm lại xem tại commit nào code đó bị sửa khó quá với project cả đống commit, phải mò từng commit, dù biết ông đó đã sửa cái gì nhưng cần tìm ra commit đã thó tay vào sửa, phải đi lội lại từng commit rất cực

1 Like

Bạn xài Windows có trang bị Windows Subsystem for Linux? Nếu không thì nên bộ đó để dùng. Còn nếu đang dùng MacOS hoặc Linux thì cần phải biết gõ lệnh. Dân lập trình cần bớt dùng GUI tool vì các hệ điều hành trang bị khá nhiều thứ “no GUI” khá hay, mạnh mẽ, gọn nhẹ, cũng dễ cài đặt thêm các tool ngoài với vài câu lệnh. Những thứ này làm việc hiệu quả hơn tool có GUI nhiều lần, tuy ban đầu hơi có vẻ khó học, nhưng lập trình mà không rành mấy cái đó thì thua power user, lúc đó làm ra phần mềm cũng kém. Bạn có thể dễ dàng tìm commit của git ổn khi kết hợp các thứ: git, grep, sed, awk, pipeline.

4 Likes

bạn có thể cho mình 1 minh chứng cụ thể không? , ví dụ bạn có 1 git repo, và có nhiều commit trên repo đó, bạn search 1 string vd: getProducts, thì nó sẽ trả về tất cả commit mà có string getProducts ko? mình chưa hình dung bạn muốn nói gì

Bạn gõ lệnh git --help nó ra, trong đó quan tâm đến mục có mấy từ log, grep, nếu chưa quen sử dụng cái đó thì phải tra cứu, ví dụ ở đây https://git-scm.com/book/en/v2/Git-Tools-Searching

3 Likes

Dùng VSCode nha, cài 3 extensions này:

8 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?