Cơ sở dữ liệu có khó lắm không?

dạ chỉ là em mới học, nhưng không biết cơ sở dữ liệu có khó lắm không ạ, mong mọi người cho ý kiến với ạ

Khó lắm em ơi… A học mấy chục lần mà chưa xong.

3 Likes

huhu thế chết em rồi :frowning:

Cơ sở dữ liệu cơ bản có trong Sách Giáo Khoa tin học 12 :smile: :smile: :smile:
thì nó cũng như các kiến thức khác… Không có gì là dễ dàng cả, nhưng nếu học và học một cách nghiêm túc thì càng học sẽ càng hiểu …

3 Likes

MỌI MÔN HỌC TRONG GIÁO TRÌNH ĐỀU “DỄ”.
Dễ qua môn, dễ kiếm điểm, đủ hiểu để áp dụng vào thực tế.
Khó xuất sắc, khó áp dụng đầy đủ, cần thêm nhiều kinh nghiệm để thiết kế và xây dựng được một hệ thống hoàn chính.

2 Likes

Nghiên cứu sâu thì khá khó.
Nghiên cứu nông để làm ứng dụng kiếm tiền chộp giật thì không khó lắm.

2 Likes

Nếu học để đọc csdl có sẵn thì rất dễ, nhưng học để thiết kế csdl thì khó, và nếu học về cách mà csdl hoạt động thì cực khó, và rất tiếc là các đại học hầu như đều dạy qua loa (có là giảng viên rành thì cũng thế). Và nếu sinh viên đòi hỏi về việc dạy thấu đáo hơn thì sẽ được biện minh bằng “tinh thần tự học” :smirk: , sinh viên chắc phải dạng thánh thần vì một khi anh đã tự học được, anh chả cần vào đại học. :smirk:

4 Likes

Lên đây học nè, vui lắm :slight_smile:
https://sqlzoo.net/wiki/SQL_Tutorial

2 Likes

Cưỡi ngựa xem hoa thì dễ, còn học tới nơi tới chốn thì món nào cũng khoai cả chứ riêng gì CSDL đâu !

4 Likes

Xét trên mỗi sinh viên, độ khó tỉ lệ thuận với số lần thi lại.

3 Likes

dạ cám ơn các tiền bối nhiều ạ :)))

Môn CSDL và PTTK ở trường ĐH rất … bác học :frowning:

Nhớ ngày còn học, lên lớp cô giảng ko hiểu gì, chạy qua ĐH KHTN tìm cuốn CSDL của cô Th. mong là có thể giải ngố… nhưng chỉ đọc được mấy trang, xém nửa là bỏ luôn môn CSDL.

Sau bao năm làm CSDL, giờ cầm lại cuốn giáo trình vẫn thấy mình …còn non & xanh lắm :frowning:

2 Likes

Mình cũng thấy cách viết của textbook môn Database Systems là lạ sao đó, thấy viết dài nhưng nội dung thì không có bao nhiêu. Textbook của Data Mining cũng vậy, trình bày giải thuật cũng dài loằng ngoằng, không có proof. Mình đọc mà muốn nản luôn.

Nói điểm tiêu cực thì cũng có vài điểm tích cực, mấy sách không cần phải biết trước Discrete Math, thích hợp kiểu đọc 1 lần rồi nhớ. Không như math book phải soi công thức đúng hay lật đi lật lại tham khảo các phần trước.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?