Có phải VIM bị đơ không?

Mình mới cài thử vim và mình sử dụng thì thấy nó có hiện tượng bị đơ và không gõ được bất cứ thứ gì, esc, enter hay gì cũng không được nhưng cái biểu tượng con trỏ vẫn nháy nháy và kéo chuột để bôi đen từ thì vẫn được nhưng mà không hiểu sao nó không cho làm gì hết mặc dù đang ở trong chế độ insert.
(Trong ảnh gif là mình đã gõ tùm lum từ đầu tới cuối nhưng nó không chịu ra chữ)

Chào người anh em, mình cũng đang học vim, thấy nhanh và tiện phết

Bạn xem thử ~/.vimrc có setting nào lạ ko

Xem thử có dòng này chưa

set nocompatible
1 Like

^^!
Cảm ơn bạn nhưng mà hiện tại mình check thì không thấy file đó (đã hiện file ẩn)
Bạn có thể hướng dẫn mình tiếp?

À mình fix được rồi nè.
Chắc do xài mấy editor kia nên mình quen bấm ctrl+s nên nó bị treo, chỉ cần bấm ctrl + q là được.

Mình muốn hỏi ké luôn trong topic này.
Mình mới dùng vim và mình thấy vim không có chức năng tự động thêm dấu đóng, và khi mình gõ 1 line như dưới

print "So, you're %r old, %r tall and %r heavy." % ( age, height, weight)

Thông thường thì code mình sẽ gõ print “So, you’re %r old, %r tall and %r heavy.” % (Enter ở đây thì sublime sẽ tự nhảy ra khoảng 4 space nhưng vim khi enter là nó nằm ngay đầu dòng luôn
age, height, weight)
So về hình thức, tính năng và tiện thì mình thấy mấy trình editor kìa nó nhỉnh hơn nhiều mà nhỉ?
Ai giải thích giúp mình Vim ngoài ngầu với chuyên dùng câu lệnh thì nó có gì hơn so với mấy trình editor như atom, sublime…

Bạn nên tìm hiểu thêm về plugin và cài đặt trong file .vimrc để dùng hết chức năng hay của nó, mình hiện chuyển qua linux và dùng vim làm editor chính, thấy rất tiện và tốc độ khỏi bàn.

Về điểm mạnh của nó thì mình thấy khi code = vim ta có thể sử dụng nó ở bất kì đâu, bất kì môi trường nào, không như mấy IDE kia bạn cài rồi chỉ có thể sử dụng ở một chỗ nhất định, để sử dụng ở os khác lại phải cài và setting…, thứ 2 là dùng vim hoàn toàn dùng terminal/shell nên nếu quen với debug thường xuyên bằng terminal thì nó rất tiện lợi, không bị sao nhãng và quên mình cần phải làm gì.

// Giờ trên win cũng có luôn vim nên ở cty (xài windows) mình cài vim trên đó luôn.
Mình có làm 1 file setting để dùng trên tất cà các os được:
https://github.com/HadesD/.vim

1 Like

Cảm ơn bạn nhiều.
Cho mình hỏi thêm là mình thấy mọi người sử dụng github rất nhiều mà sao mình thấy nó lạ quá, chả biết nó hoạt động như thế nào? Mình có tìm hiểu nhưng thấy mơ hồ quá (chắc tại đọc lý thuyết không nên không hiểu gì hết)
Bạn có thể giải thích cho mình cái github theo kiểu đơn giản nhất được không?
Nó có phải là 1 cloud storage?
Nó có thể cài được 1 app như apt-get?
Hay nó như là 1 blog?
Hay là tập hợp của những cái trên? apt+cloudstorage+blog?
Xin lỗi vì câu hỏi thiếu hiểu biết của mình.

Github dang như cloud storage nhưng nó cho phép 1 file ,1 thư mục có thể có nhiều version
Giả xử bạn đang code chức năng đăng nhập xong -> save -> version 1.
Code tiếp chức năng tìm kiếm, nhưng trong lúc làm lại save đến version n rồi muốn quay lại version 1, thì 1 lệnh là xong. Nếu như ko có khả năng quản lý version chắc có lẽ bạn phải copy thư mục code xong chức năng đăng nhập rồi lưu lại ở 1 chỗ khác đúng ko nào ?? thấy tiện chưa ??
Còn nhiều điều hay khác bạn có thể xem hướng dẫn của a thạch phạm

1 Like

Dạ em cảm ơn nhiều ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?