Có nên học STL C++ hay qua C# luôn?

Dạ chào mọi người ạ. Em cũng là sinh viên. Em đang có nhiều phân vân về con đường học tập của mình. Mong mọi người giúp em với ạ.
Em thì đã học xong thứ gọi là cơ bản c++, nói là cơ bản vậy thôi, chứ em cũng tự tin ít nhiều vì em học khá là sâu. Vấn đề là còn STL C++ thì em vẫn chưa đi sâu vào cái này. Em không biết nên học sâu hay không… Hay là nên để lại nhỉ. ?

Em không biết là giờ nên học hết cái library c++ rồi mới qua c# hay là đi qua bên C# luôn, em định sau này làm bên C# .Net ạ. Em cần lời khuyên của các bậc tiền bối ạ…

Em cảm ơn!

Muốn làm gì thì cũng cần lý do
Bạn đã có lý do để làm chuyện mà bạn kể trên chưa?

1 Like

em nghĩ là học STL C++ nó có thể giúp ích khi qua 1 ngôn ngữ nào đó.
ban đầu em nghĩ là theo học C++ và học sâu để khi chuyển qua ngôn ngữ khác cho dễ ạ…

Cuối cùng vẫn là tự bạn suy diễn ra lý do
Bạn đã thử làm lại [những bài tập c++ mà bạn đã hoàn thành] bằng c# chưa
Bỏ ra tầm 20 giờ để học thử c#, để tự cảm nhận những cái bạn nói “học sâu” sẽ giúp ích khi qua c#
Bạn đã học “sâu” tới mức nào? Biết thư viện abc của c++ có hàm xyz có công dụng gì? What else?
Chốt lại 1 câu nữa? Theo bạn thì lập trình là gì, và học lập trình là học gì?

3 Likes

Cái khó là ở đấy. C++, em nhìn vào source code thư viện của nó. Thì em hiểu nó làm gì. Nhưng cấn đề là em muốn hiểu sâu. Nhưng liệu có cần sâu thêm vào cái lib. Ban đầu em nghĩ lib c++ giúp ích khi học các ngôn ngữ khác. Nhưng bây giờ em bắt đầu phân vân.
Học ngôn ngữ, các công nghệ,… Như là 1 công cụ lao động.
Em nông dân dùng công cụ lao động để làm việc.
Nhưng đâp ứng tối thiểu là nuôi nông dân cuộc sống ổn định.
Đấy là suy nghĩ của em khi học lập trình.

Cái bạn cần là cách diễn đạt tiếng Việt. Nhìn bạn đặt 1 cái title và nói về việc học C++ rất chung chung như thế này

mình tự hỏi bạn lấy gì để chứng minh những điều bạn nói là “sâu” đây. Tự dưng đặt cái title lập "TRÌNH" là có ý gì vậy? Lý do bạn muốn học C# thì bạn cũng không nói.

Nếu bạn muốn học C# thì cứ học, học không ổn thì học lại. Trước hết hãy tôn trọng những thứ mình đang học đi đã.

2 Likes

Học sâu của em là học bản chất. Tại sao như vậy.
Anh có thể đặt bất kì câu hỏi nào về nguyên lý, bản chất c++. Em sẽ chứng minh em học sâu như thế nào

“muốn” cũng là một lý do, bạn đã có lý do rồi thì thực hiện thôi, hỏi linh tinh làm chi

ví dụ khá khập khiễng, bạn muốn truyền đạt gì từ ví dụ này

và cuối cùng, bạn đã bỏ qua những câu hỏi gợi ý của mình
bạn lên tìm sự giúp đỡ, người ta đưa ra gợi ý, bạn có vẻ không coi đó là gợi ý mà cứ thích kể lể những điều mà không dẫn tới được một kết luận nào

nếu bạn mong chờ một câu chốt “nên” hay “không nên” với những gì bạn kể, thì chắc chẳng ai chốt được đâu
còn thật sự muốn có câu chốt thì cứ tung đồng xu đi, coi như ý trời, khỏi nghĩ nhiều

1 Like

bạn hãy ví dụ một kiến thức gì đó mà bạn học được, để chứng minh là bạn đã hiểu sâu về c++ xem?
bạn đã có thể làm được gì với c++, cái mà bạn có thể mang ra chứng minh bạn học sâu
vài bài tập giải phương trình, hay cao hơn là hackerrank hay codeforce?

1 Like

Tự chứng minh thì khó cho em quá.
Mấy bài tập ở trường có là gì.
Em không phải đứa làm được mấy câu bài tập trường để rồi ngộ nhận âm hiểu sâu được.

vậy thì bạn cũng nên kể ra một cái gì đó gọi là achievement để chứng minh bạn đã học hiểu sâu về c++ chứ
còn nếu trong những gì bạn học được, mà bạn không tự phân loại được cái nào là sâu, thì bạn dựa vào đâu để nghĩ mình học sâu?
nghe khá buồn cười

bạn không cần phải có một cái bài viết gì đó vài (chục) trang giấy, cũng không cần một source code trăm (ngàn) dòng
bạn có thể chỉ cần nói, bạn biết …, bạn làm được …

hoặc cụ thể hơn là bạn đã xử lý multi-thread, quản lý dùng chung (share) bộ nhớ giữa các thread để tăng tốc giải quyết một bài toán nào đó chưa (như cách idm chia và ghép kết quả nhiều luồng download chẳn hạn)
ví dụ thực hiện là xử lý nén/giải nén dùng nhiều thread chẳn hạn
giải pháp như nào, không cần code, cần mô tả hoặc prototype mã giả mô tả bằng lời cũng được

4 Likes

Dạ vâng. Em đọc xong em đã hiểu em nên làm gì rồi.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?