Có nên đi in sách thay vì ngồi trước máy tính hàng giờ để đọc sách

Chào mọi người, e đang đọc cuốn sách giải thuật và lập trình của thầy Lê Minh Hoàng, nhưng e thấy ngồi đọc ebook nhiều quá rất là hại mắt, nên e lập topic này mong mọi người cho e ý kiến ạ

2 Likes

in thôi, đọc trên máy nhiều hại mắt. nhất là đọc với thời gian dài

1 Like

Cám ơn a đã góp ý ạ!

Đọc cả 2 được thì càng tốt :blush:, dùng ebook khi cần copy code để test (hoặc là đọc sách tiếng anh cần tool hỗ trợ dịch), đọc sách giấy là để đọc lâu dài :smile:

3 Likes

Đọc sách đọc với đọc máy hình như cũng hại mắt như nhau mà nhỉ :blush:

Tùy từng loại sách. Ví dụ như sách dạy Lập trình thì nên đọc trên máy vừa đọc vừa thực hành, loại sách về kỹ năng, truyện, … thì in cũng đc

1 Like

mấy cái giải thuật này thì phải tự vẽ sơ đồ, tự vẽ quy trình ra, đọc không vẫn chưa đủ :smiley:

1 Like

nhưng 1 cái gây hại nhanh hơn cái kia ạ, sách giấy thì e đỡ phải ngồi nhiều, tại vì e toàn bị ba chửi vì ngồi máy nhiều :grin:

1 Like

Tuỳ, em có thể in thử rồi xem coi hợp hg, mấy cuốn mỏng mỏng thì in đc, còn dày từ 400 trang trở lên thì in ra nó nặng quá cũng hg tiện đọc. Hồi đó a hay in chỗ Tân Cửu Long kế bên trường ĐH Sư Phạm, kêu chọn loại giấy mỏng nhất, thì in cuốn sách 400 trang khoảng 50k à. Giờ thì a bỏ trong ipad để xách đi vòng vòng cho tiện.

1 Like

Mình thích in vì khi in ra mình có thể note ra phía bên cạnh được, dễ ghi chú, đọc lại cũng tiện (kiểu cm vậy). Sách dày thì chia ra làm nhiều quyển nhỏ hơn.

Nhưng quan trọng là hợp. Minh thì chịu, ko đọc dc trên máy tính, phần lớn đem in

1 Like

ta vừa in xong quyen java core với andbook, giờ phải yêu lại từ đầu rồi! :sunglasses:

Kinh nghiệm của mình là nên đi in, mình tải cả đống sách về mà ngồi đọc không cuốn nào quá 30 trang, in ra mới tập trung đọc được :smiley:

1 Like

Uhm, thật tế là đọc trên sách giấy, dưới ánh sáng mặt trời sẽ đỡ mõi mắt hơn nhiều.

Mình nghĩ là đọc sách giấy có 2 cái lợi:

• Đọc đỡ mỏi mắt
  • Khi đọc sẽ tập trung hơn

Vì khi đọc ebook, có sẵn internet lâu lâu lại lên fb check, lâu lâu nghía qua tin tức nên khó tập trung được.

Tuy nhiên đọc ebook cũng có lợi:

• đối với IT ebook: có thể code và test luôn cho hiểu
  • Từ mới anh văn cõ thể tra nhanh ( cài lingoes, double click là translate luôn)
  • Định nghĩa, thuật ngữ nào chưa hiểu có thể google ngay

Nên cũng tùy loại sách mà mình đọc ebook hay là sách in. Ví dụ như loại sách cookbook thì mình nên xài ebook để tiện code và test.
Mấy cuốn giải thuật thì ít code hơn nên có thể đọc hiểu rồi mới mở máy lên code test.

Mình thì xài kindle, đọc đỡ mỏi mắt với lại chứa được nhiều sách, giờ lười in, sách giấy nặng quá đem đi bất tiện

4 Likes

Trước đây mình nghĩ đọc bằng sách giấy thì tiện hơn nhưng nếu bạn đọc các ebook tiếng Anh thì sao ? Thực ra bạn có thể dùng Foxit Reader để đọc ebook cũng rất tiện lợi, config các shortkey để thao tác highlight nhanh hơn, chỗ nào cần chú thích thì dùng call text insert vào.
Mình mới thực hành cách này và thấy đọc ebook đỡ nhàm chán hơn nhiều.

2 Likes

Mình đang có ý tưởng về việc lập hệ thống website in sách trực tuyến do làm IT nhưng cũng chơi luôn cả nghề photocopy. Nguồn sách có thể các bạn yêu cầu hoặc có sẵn, dựa vào số trang của từng cuốn mà tính luôn ra tiền in, giá thành thì đảm bảo (<180đ / tờ). Chỉ mỗi cái nếu anh em ở xa thì chịu khó thêm tiền ship. Mình sẽ in cho mọi người.

3 Likes

Những bạn không có điều kiện thì sách giấy có lẽ tốt đối với các bạn ấy anh ơi :smiley:

Đọc sách thì đâu cũng được, tùy điều kiện của mỗi bạn thôi.
Tuy nhiên nếu đọc thì cũng nên có giữa thời gian đọc và thời gian nghỉ nhằm thư giãn, giúp mắt điều tiết tốt hơn.

Theo mình nên in vì độ tương tác cao hơn,bạn có thể lật đối chiếu ndung trang này trang kia nhanh hơn,highlight keyword thủ công =>dễ nhớ hơn…

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?