Có mấy kiểu test?

Mọi người trong nhóm có ai có kinh nghiệm làm tester ko cho e hỏi? Có mấy kiểu test tất cả và cụ thể thong test web có những kiểu nào?

1 Like

Có đến hàng trăm loại test khác nhau nhưng ít ai sử dụng hết vào cùng một dự án. Tùy vào đặc thù dự án, yêu cầu của khách hàng, thời gian, chi phí mà chúng ta thực hiện cho hợp lý.
Mình gởi bạn một số link tham khảo, có gì không hiểu thì hỏi chứ mình cũng bận. Hoặc các cao nhân nào có thời gian thì giúp @Helen_Nguyen_10 chi tiết hơn

http://istqbexamcertification.com/what-are-software-test-types/
http://www.guru99.com/types-of-software-testing.html

Nếu bạn có đến meetup lần 2 thì chúng ta sẽ trao đổi thêm.

5 Likes

Có 2 kiểu test chính:

• Manual: manual thì mình chạy như 1 user nhưng mà kiến thức của tester để nhận biết những case nào , liệt kê ra rồi test
  • Automation: automation thì mình viết scipt cho nó tự chạy, cho những case đòi hỏi lập đi lập lại mà manual không thể chạy trong thời gian ngắn được
1 Like

ý e hỏi cụ thể ra ví dụ như trong test web thì có những kiểu test nào ý ạ

mỗi 1 trang lại nói 1 kiểu nên e ko biết tn nữa

Web thì người ta quan tâm đến chức năng (functional) và hiệu năng (performance).
Sau khi kiểm tra xem chức năng của web có hoạt động đúng theo yêu cầu chưa thì người ta còn kiểm tra khả năng đáp ứng của web như thế nào. Thường thì test hiệu năng người ta dùng phương pháp test automation để đạt được hiệu quả cao nhất.
Mình thấy một số loại test phổ biến đang sử dụng để test web hiện nay: functionality testing, load testing, stress testing, security testing, compatibility testing, usability testing.
Bạn @Helen_Nguyen_10 có thể dựa vào các trang mình gởi ở trên để hiểu các loại testtrên người ta làm gì trong đó.

2 Likes

Em đã hiểu hơn 1 chút rồi ạ!

:sunglasses:
Theo mình thì người ta liệt kê các loại test dựa theo các câu hỏi sau:

1. Test cái gì? Chức năng hay phi chức năng (functional or non-functional)
  2. Test vào thời gian nào? smoke test, regression test, alpha test, beta test,…
  3. Test bằng cách nào? manual hay auto
  4. Phạm vi test ntn? unit test, integration, system test,
  5. Ai test? dev hay tester hay end user? white box, blackbox, grey box, acceptance test

Đây là kinh nghiệm của mình, không thấy sách vở nào chỉ dạy cả. Hy vọng nó có thể giúp bạn phân biệt được các loại test dễ dàng hơn.

3 Likes

Em đọc ở 1 số trang khác thì họ nói white box, black box,… là phương pháp test, còn unit test, integration,…là mức test. Về phương pháp test thì có thể đồng nghĩa với loại test nhưng cái mức test thì ko thể coi là loại test đc.

Kiến thức thì vàng thau lẫn lộn, mình đọc rồi, làm rồi thì mình đúc kết theo cách hiểu của mình. Bạn có cách hiểu của bạn, không sao hết. Đừng đặt nặng vấn đề này quá, vấn đề cuối cùng vẫn là quality của sản phẩm.
Enjoy testing :smile:

2 Likes

Kiểu manual có phải là kiểu viết test case bằng tay ra excel hay word rồi test
Con auto thì kiểu viết ra 1 program để cho nó test giùm mình đúng ko ạ?

Manual hay auto đều cần test case, thường thì người ta bỏ vào excel và phần mềm quản lý testcase: TFS (Microsoft), HP Quality Center,…
Manual: chạy test case thông thường bằng tay và được kiểm tra passed/failed bởi tester.
Auto: tạo ra test script cho test case, thực hiện test và kiểm tra kết quả là máy.

2 Likes

ref: http://www.tutorialspoint.com/software_testing/software_testing_types.htm

1 Like

Có hai cách test là Manual test và Automation test:

• Manual test là test thủ công, tự tester đại diện cho người dùng cuối sử dụng sản phẩm.
  • Automation test là test tự động sử dụng code hoặc các chương trình hỗ trợ qỉa lập lại quá trình test thủ công. Việc sử dụng công cụ hỗ trợ để test vẫn được gọi là test thủ công.

Có sáu công đoạn test bao gồm:

• Unit test: Test ở mức nhỏ nhất là function hoặc các API…
  • Integration test: Test ở mức chức năng của sản phẩm
  • System test: Test có sự giả lập hoàn toàn môi trường thật cho toàn bộ sản phẩm
  • Acceptance test: Test được thực hiện bởi khách hàng.
  • Alpha testing: Test dành cho người dùng cuối là dạng lập trình viên có kiến thức về kiểm thử hoặc lập trình nói chung.
  • Beta testing: Test dành cho người dùng cuối.

Có ba hình thức test:

• Black-box test: Test chỉ quan tâm tới input/output hoặc action/feed-back của sản phẩm. (Acceptance test, Alpha testing, Beta testing chỉ dùng được lại này)
  • Gray-box test: Test khi nắm được một phần của code, logic, hệ thống.
  • White-box test: Test khi biết được toàn bộ source code. (Unit-test bược phải sử dụng hình thức test này)

Có tám công đoạn test:

• Lấy yêu cầu từ khách hàng
  • Phân tích yêu cầu: Chứng chỉ test mới hình như bỏ qua cái này rồi.
  • Lên kế hoạch test
  • Viêt test-case
  • Thực hiện test
  • Test lại các chức năng được sửa chữa.

Cụ thể trong việc test web thì có tất không thiếu cái gì do nó cũng là sản phẩm lập trình bình thường.

Hi vọng thông tin này hữu ích với bạn. Trên đây là phần khung thôi. Đi vào cụ thể sẽ có những chi tiết phức tạp hơn một chút mà dài quá lười viết.

P/s: Đây là các kiến thức cũ cách đây khoảng 1,2 năm nhưng chưa lỗi thời do nó map với quy trình phần mềm kiểu cũ nhưng nó vẫn là nền tảng. GIờ có rất nhiều các quy trình và việc test với mỗi quy trình lại các nhau. Bạn nên tìm hiểu về quy trình để nắm được công đoạn của test sẽ tốt hơn.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?