Cơ hội việc làm ngành IT phần cứng ở Việt Nam như thế nào

Như tiêu đề ạ. Năm nay em học 12 và rất đam mê về mảng phần cứng và firmware. Trong 3 năm THPT, em có mày mò một chút về ngôn ngữ assembly (Windows) và cũng có chút kiến thức về ngôn ngữ này. Không biết cơ hội việc làm ở Việt Nam(và cả nước ngoài) như thế nào ạ? Ra trường sẽ làm ở đâu?( Em dự định đăng ký ngành Kỹ thuật máy tính). Em rất muốn nghe ý kiến và trải nghiệm của những anh chị đang ở trong mảng này :stuck_out_tongue:. Cảm ơn trước ạ!

Mảng này cơ hôi nghề nghiệp tại VN không nhiều bằng mảng phần mềm.
Lương có thể sẽ cao, nhưng thường sẽ không cao bằng mảng phần mềm, tuy nhiẹn cũng không thấp.
Nên học thêm tiếng Nhật, hoặc cần phải giỏi tiếng Anh, thì lương và cơ hội việc làm sẽ gia tăng đáng kể.
Muốn biết “cơ hội” viêc làm của mảng này ở VN, bạn cứ lên những web việc làm lớn, tìm job về mảng đó xem nó ra sao. Bạn thấy nó sao thì nó như vậy.

4 Likes

để học assembly cần nhiều kiến thức cơ sở, không biết bạn học kiểu gì nhỉ, mà nếu như bạn có khả năng tự tìm hiểu để học được assembly như vậy thì cần gì hỏi câu như này nhỉ? spam?

3 Likes

Trên mạng cũng có một số thông tin nhưng em muốn nghe những chia sẻ thực tế từ anh chị. Cảm ơn anh đã reply ạ :grin: :grin:

thông tin trên này không phải là “thông tin trên mạng” hay sao, cũng là bạn đọc từ đâu đó chứ có khác gì?

3 Likes

ở VN ko có công ty phần cứng lớn, startup phần cứng thì hiếm, chắc may có Viettel nghiên cứu máy bay tự lái .

1 Like
  • Short answer: Số lượng việc làm ít hơn phần mềm nhưng cơ hội làm việc cao hơn (tỉ lệ chọi thấp hơn)
    Phần mềm và phần cứng đều có thể làm ở Việt Nam và nước ngoài tùy vào khả năng và sở thích của bạn.

• Long answer:

Khó nói lắm nên không nói đâu :rofl:

3 Likes

Thôi anh nói đi ạ :smiley::smiley:

1 Like

Mình nhớ có lần thầy trưởng khoa CNTT của đại học Quốc Gia Hà Nội có nói một câu là : “ngành CNTT Việt Nam chúng ta đang phát triển trên một đôi chân khập khiễng. Ngành phần mềm thì phát triển như vũ bão, còn ngành phần cứng thì gần như không có gì”.
Bạn đi theo con đường phần cứng thì sẽ khó khăn hơn nhưng bù lại bạn sẽ là một nhân tố quan trọng giúp cho sự phát triển của ngành phần cứng Việt Nam.

2 Likes

Cảm ơn anh ạ :smile:. Em sẽ cố hết sức !

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?