Có chương trình nào ở Việt Nam dạy về Data Scientist không?

Xin chào các anh chị, em tốt nghiệp chuyên ngành Toán Tài chính ở Trường Đại học kinh tế. Đi làm cũng được hơn 2 năm ở vị trí Data analyst, trong thời gian đi làm thì em nhận ra là mình rất có hứng thú với việc áp dụng các mô hình toán để giải quyết các bài toán thực tế dựa vào các thông tin có được từ data. Phần chính của việc em hay làm là mô hình hóa dựa vào R và VBA. Giờ em muốn theo đuổi con đường Data Scientist, thì cho em hỏi là ở Việt nam có chương trình nào giảng dạy về Data Scientist không ? Với lại cho em hỏi điều kiện cần để học ngành này. Background của em là Toán thống kê, kinh tế lượng, xác xuất. Em xin cảm ơn các anh chị.

Học ở đây nè bạn, thầy Dương Nguyên Vũ, giảng viên NUS

1 Like

mà anh ơi em thấy là theo mảng data scientist thì toàn là theo 2 ngôn ngữ python và R mà! Không biết em có nhầm hay không nữa!

Nếu làm trên Excel thì dùng VBA bình thường mà.
Có khi cũng không cần code, dùng thuần phần mềm, Tableau là 1 ví dụ.

1 Like

Jvn ở miền nam. Hà nội có nơi nào đào tạo về mảng này không ạ?

Học Master hoặc Ph.D mảng Data Science trường đại học nào cũng được.

Tại Sài Gòn, JVN là nơi có liên kết chương trình đào tạo với các trường đại học nước ngoài chất lượng nhất mình được biết. JVN cũng sắp kí kết với cả ĐH Stanford.

Cảm ơn bạn vì thông tin rất hữu ích. Nhưng mà không biết có điều kiện tiên quyết là gì không nhỉ. Em mới đọc thông tin trên đó thì thấy trên Web có ghi là nếu thuộc chuyên ngành Data scientist thì phải thuộc nhóm phân ngành IT. Em thì bên Toán ứng dụng không biết có được không nữa ?:confused:

HIện tại JVN đang xét tuyển khoá Pre-Master, chuẩn bị kiến thức để xét tuyển vào chương trình Cao học tại JVN.

Các môn học trong Pre-Master (mình copy-paste lại):

• Giải tích và Đại số
  • Xác suất
  • Thống kê
  • Giới thiệu về Tài chính định lượng
  • Giới thiệu về lập trình ngôn ngữ R và Python (cho người mới bắt đầu)

Link thông tin về khoá Pre-Master: https://www.facebook.com/jvn.vnuhcm/posts/1623127451063063

Mình nghĩ bạn học Toán Tài chính mà có kết quả học tập tốt, với lại có kinh nghiệm làm việc, thì các môn học để xét tuyển không làm khó bạn, có thể đăng ký xét tuyển trực tiếp.

Hay bạn nên trực tiếp chỗ đăng kí của JVN để có biết rõ, mình không làm ở JVN, mình chỉ share lại thôi :grin:

JVN cũng chỉ là 1 sự lựa chọn, bạn có thể tìm hiểu chương trình Cao học ở các trường ĐH khác.

Thanks Hung nhiều nhe. Thông tin rất bổ ích.:grinning:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?