Chuyển nghề sang nghề CNTT

Chào các anh/chị/em. Hiện tại công việc của mình là hát đám cưới, các quán cà phê. Giờ mình không còn đam mê ca hát nữa. Mình muốn tìm một công việc ngành nghề mới. Mình lựa chọn CNTT ngành công nghệ phần mêm. Mình năm nay 25 tuổi nếu thi đại học tốt nghiệp xong thì già rồi. Mình lựa chọn hướng đi khác mà ko có bằng đại học dĩ nhiên về sau sẽ bổ sung. Nhưng mình thắc mắc là 1 2 năm nữa lúc mình 27 tuổi xin vào cty làm fresher mà ko có bằng đại học, chỉ có bằng nghề, chứng chỉ thì có nhà tuyển dụng nào tuyển không? Biết mình không lợi thế như các bạn có bằng đại học, với lại tính mình hiền, không chảnh chọe, sẵn sàng học hỏi từ các dev, các bạn đồng nghiệp, nên chỉ cần có việc đúng ngành, lương thấp cũng được, đủ sống trước đã, còn thăng tiến, lương 1k 2k thì ai cũng muốn nhưng quan trọng là năng lực và sự phấn đấu thì mới có. Mình thì tư duy logic có, mỗi tội hay quên nhưng mình nghĩ không vấn đề gì. Chỉ số thông minh thì mình chỉ mức trung bình khá. Nhưng mình nghĩ quan trọng là sự cống hiến với ngành nghề, làm dc việc thì chắc không ai là không tuyển. Đó là quan điểm của mình còn các anh/chị/em nghĩ sao về vấn đề này. Fresher 27 tuổi không bằng đại học, liệu Nhà Tuyển Dụng có chọn???

1 Like

Vẫn chọn nếu bạn làm được việc. Bạn có thể so sánh với nghề lái taxi:

• Thường sẽ mất 3 tháng để có thể học lái xe và xin vào 1 công ty nào đó.
  • Tuy nhiên, muốn thông thạo đường sá, luật lá, … cần ít nhất 1 năm. Bên công ty mình, khá nhiều fresher FrontEnd 27 tuổi ^^
3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?