Chuyên ngành kĩ thuật điện - điện tử cần học những kĩ năng gì?

Mình đang theo Cơ điện tử và cũng thích lập trình đây :grin: , nếu bạn hỏi Điện/Điện tử cần học gì thì mình cũng có thể trả lời . Điện/Điện tử thì bạn cần phải học về Điện tử cơ bản , Mạch điện tử , Điện tử số , Vi xư lý/ Vi điều khiển , PLC

đó là những cái cơ bản nhất của điện tử :grin:

Mình đang học điện điện tử ngành kỹ thuật điện đây,bạn cứ nhìn chữ điện - điện tử là rõ mà. Bạn phải lắm chắc kiến thức về điện 3 pha 1 pha và 1 chiều. Về các máy điện cơ bản như máy biến áp. Động cơ.máy phát 3 pha 1 pha và 1 chiều. Rồi pha tần của máy.sau đó có thể học thêm về điện tử như lập trình hay làm mạch.chứ học điện mà chả biết gì điện cũng kỳ lắm. Đi làm bạn có thể làm trong phần điện đóm của nhà máy.còn muốn làm phần hệ thống sx bạn phải biết plc. Nếu chỉ làm mấy cái nhỏ bán chơi thì giỏi vdk vxl là ok rồi. Không thì ở nhà đi sửa đồ điện. Quấn máy động cơ…
Nếu học đc biến tần nữa thì tốt…

Có thể chuyển qua được hả anh. Em thấy chương trình học của Điện điện tử nó có liên qua tới CNTT đâu ạ?

Là điện điện tử giờ đang đi lập trình phần mềm :smile:

1 Like

Năm 2014 mình cũng vào ngành kĩ thuật điện điện tử, khoa điện tử viễn thông bên mta, và giờ đang muốn bỏ ngành :joy:. Từ năm 2 học đã thấy chán rồi, giờ sắp sang năm 4 mà kiến thức gần như bằng không :triumph:. Vào năm học mới định đi học CCNA :relieved:

Lúc trước hỏi vậy nhưng giờ chuyển qua đi làm lập trình viên luôn rồi bạn :blush:

Trước nhờ a và mn tư vấn, thành quả giờ em chuyển qua làm DEV luôn rồi anh :v chả có gì lquan tới điện tử nữa :v học xong lấy băng để chơi

Xin chào các anh hiện giờ e đang học đại học về lĩnh vực điện tử. Học lực e đang là trung bình. E muốn đi theo điện hàng không. Nhưng e lại học không tốt. Các a có cho hướng đi học lại những môn nào để cải thiện những kiến thức hỏng. Mong các anh giúp đỡ e. E cám ơn rất nhiều.

Giờ em đi làm lập trình nhúng embedded ở fsoft rồi nhưng chả được làm công việc như a Đạt nói :frowning:

đằng này ngày cằm cũi viết đôi 3 dòng code nạp board rồi lại test. Biết vậy trước không đi theo làm lập trình viên embedded đâu anh @ltd:wink: Có được nhúng bảng mạch rồi đem phơi đâu :stuck_out_tongue:

=)) nói đùa mà cũng tin, bây giờ thì muộn rồi nhé :smiley:

2 Likes

Anh @ltd trả lại nghề nhúng mạch rửa sạch rồi đem phơi khô cho em . Em chỉ đam mê ngành đó thôi :blush:

1 Like

haha đọc hết một lượt từ 2014 -2018 thấy vui ghê em chuẩn bị vào năm 3 ngành điện - điện tử mà mông lung như một trò đùa ( sắp xin giơ tay rút lui) nên lên search google và lạc vô đây haha. @TruongNguyen giờ anh chị tư vấn lại giúp em với ạ. mong mọi người vẫn còn ở đây please !

1 Like

Em muốn tư vấn gì nào :smiley: Giờ thì anh chỉ làm mảng lập trình. Còn design mạch chỉ làm chơi chơi :smiley: lâu lâu cắm breadboard thôi :smiley: nếu em theo lập trình thì ib anh :))

2 Likes

haha em cũng định như anh đây ,em học điện-điện điện tử và không thích điện cho lắm ,định theo hướng lập trình nhúng và IOT nhưng chưa biết công việc cụ thể ra làm gì ,mới năm 2 còn mông lung lắm :)) mong anh chị tư vấn giúp em
@TruongNguyen

Ôi, anh em điện - điện tử nhảy qua nhúng hết rồi thì anh em nhúng sao cạnh tranh nổi :joy:

1 Like

Điện tử vốn làm trùm của nhúng. Là các bên khác lấn sang đó chứ.

Hi anh Truong Nguyen , tình cờ thấy topic của anh đã lâu . Bản thân cũng khá thích theo hướng lập trình nhúng , hiện tại em cũng đã học C . Em muốn hỏi anh là ngoài lập trình C thì mình cần phải chuẩn bị thêm kiến thức gì nữa để có như là bắt đầu được ở mảng này ạ? Cảm ơn anh .

Mình điện điện tử đang theo code IOS :v nếu bạn ko phải người học quá giỏi thì chủ cần tập trung vào tìm hiểu động cơ 1 pha 3 pha, biết đocj bản vẽ, tính được công suất với tiết diện dây dẫn là ra trường lương 8-10tr rồi :v nhớ học cả đấu dây cho PLC nữa. Giờ làm điện công nghiệp ko tránh đc PLC. Đấy là mình nói về phaanf cơ. Còn phần mềm mình ko biết. Hồi đi học mình ngu khoản lập trình lắm :v trường mình dạy chuyên về điện cơ hơn là điện tử nên học điện tử vs nhập môn lập trình cho biết thôi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?