Chưa có kiến thức gì có học CNTT được không

Chào mọi người. Em vừa mới thi đại học xong, lúc đầu ko nghĩ là mình có thể đậu nhưng khi dò điểm trên mạng thì kết quả vượt mong đợi nên chắc có thể đậu KHTN. Đầm mê ngành cntt từ bé nhưng nhà không có điều kiện nên em ko có máy tính ạ. Vì vậy em muốn xin lời khuyên của các anh chị đi trước rằng nếu em chưa có bao nhiêu kiến thức về cntt thì có đủ khả năng theo học ngành này không ạ

việc học chưa bao giờ là muộn mà

1 Like

Một trong những thói xấu cần bỏ nếu muốn theo ngành CNTT, đó là sợ QUÁ MUỘN. Một cụ ông ngoài 80 tuổi vẫn học cao học, thì vì lý do gì một thanh niên trai tráng vừa mới thi đại học lại cho là quá muộn :((

2 Likes

cám ơn mọi người. à tiện thể cho em hỏi thì điệu kiện vào cử nhân tài năng khmt của khtn có lấy điểm thi đầu vào k ạ

Bạn nên tính chuyện này từ trước, sao lại thi xong mới lên hỏi vậy.

Bạn nói không có điều kiện tiếp xúc với máy tính thì lấy đâu ra đam mê. Vậy nên chưa chắc bạn đã thực sự thích cái ngành này. Thi xong rảnh nên lên mạng tìm hiểu CNTT là cái gì, mấy chuyên ngành,…gợi ý cho bạn: https://toidicodedao.com/ . Không biết xem đâu thì down demo 70 trang sách của anh ấy về đọc: http://book.toidicodedao.com/ , anh giải thích và khuyên rất hay. Nếu dc thì học lập trình vài bữa xem thế nào, chọn C hay Python gì đấy học 2, 3 tuần xem sao.

2 Likes

hì. tuy ko có máy tính nhưng e hay ra net, ngoài net khó học code lắm nên e chỉ đọc thôi. blog của anh phạm huy hoàng thì e vẫn hay lên đọc ạ

Bạn có biết là 1,5 năm đầu tiên trường đh dạy cho bạn chương trình đại cương ko. Vào đh là bắt đầu tất cả, nhưng nếu bạn muốn đi nhanh hơn ng khác thì nên bắt tay vào học từ h cho đến hết 1,5 năm ấy. Vậy phải xem đam mê của bạn tới đâu :slight_smile:

1 Like

Bao nhiêu điểm thế bạn? Năm nay sợ điểm sẽ tăng vọt lên. Mình thấy ai cũng 24 25 điểm hết.

1 Like

mình tra trên mạng được 28.45 bạn.

Well, với tầm điểm thế này thì đủ sức để học CNTT rồi. Học lập trình đúng là giờ mới bắt đầu thì hơi muộn chút. Nhưng không sao, bước chậm mà chắc. Vào CNTT của KHTN là chuẩn rồi đấy!

1 Like

Có nền tảng chỉ học nhanh hơn ở bước đầu thôi :smiley:
E cố gắng vẫn đuổi kịp các bạn khác nhé.

1 Like

dạ. chắc em sẽ dành năm đầu cày tiếng anh + lập trình. hì, hi vọng có thể theo kịp ạ

tôi cũng ko có máy tính cá nhân, và cũng học ngoài nét đây :grin:, cũng gần cày hết C rồi :smiley:

nể bạn đấy, cố gắng kiếm cái máy tính đi bạn, cùi 3, 4 triệu cũng code được rồi mà. không có máy tính như kiểu học đi xe mà không có xe @@

1 Like

vào đây nổ nhẹ 28.5 điểm đh à :shame:

2 Likes

Mình cũng như bạn. Học hệ cao đẳng năm 3 ở học viện bưu chính(mình thi đại học trượt 2 lần sau nộp nguyện vọng 2). Giờ mình chuẩn bị qua khóa thực tập bước sang quá trình thử việc một công ty ở hà nội. Chẳng có gì là muộn cả. Giờ bạn còn trẻ có thời gian. Bạn phải lao đầu vào học mới biết mình thích hay không chứ không ai quyết định hộ bạn được đâu(Mình chưa thực sự thành công nhưng cũng đi được bước đầu tiên). Good luck!

hồi đầu em học bên web, được ít thì học pascal với thuật toán. cũng chưa được bấy nhiu vì ngoài net ồn lắm. nhà xa nữa nên phải chạy ra chạy vào

dạ máy tính thì chắc sắp có r. tại e lo ko theo kịp thôi

èo. cái đó là do may mắn thôi. lúc đầu em ko nghĩ quá 25đ nữa

cám ơn anh. tại em cũng thích học kinh tế (không bằng 1 góc cntt) nữa. nên lúc đầu nghĩ là cùng lắm thì học kinh tế rồi đi làm. xong rồi tự nghiên cứu lập trình như một sở thích v. ko ngờ điểm ngoài mong đợi nên bắt đầu suy nghĩ đến đại học

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?