Chưa có kiến thức gì có học CNTT được không

Khi vào năm nhất ở đh văn lang đám bạn a có đứa chưa xài đến máy tính bao giờ, giờ thì tụi nó code như 1 cái máy e nhé. Vô đại học chủ yếu là tự học thôi

1 Like

Điểm của bạn gồm những điểm gì mà lên 28.5 điểm ghê thế ?

1 Like

Đù 28.5.
Học CNTT thì nặng về thực hành, có thể năm nhất đại cương thì có thể mượn máy bạn để học qua môn “Tin học đại cương”, nhưng từ năm 2 trở đi thì nên có máy, mấy môn kiểu như hướng đối tượng, .NET, SQL, Java, Quản trị mạng… mà không thực hành là chữ bay hết đấy. Máy tầm 9 triệu trở lên là được.

2 Likes

toán 9 lí 8.75 tiếng anh 9.2 bạn. Với 1.5 điểm vùng

dạ cái điểm đó cũng k nói được gì đâu anh, tại vì 2 lĩnh vực khác nhau rồi. em ở ngoài đây tiếng anh, rồi lập trình thua kém mấy bạn trong tp nhiều lắm

Mấy bạn thành phố nói chung không biết gì lập trình đâu em :joy:
Với khả năng học như của em hiện tại, việc học ĐH sẽ không vấn đề gì, trừ khi em bỏ học chơi game 3 năm liền như anh…

2 Likes

tại e thấy nhiều anh giỏi thường học lập trình từ rất sớm :))

Thì đó là họ học trước, tuỳ người, nhưng mà không nhất thiết. Lệch nhau 2-3 năm không thành vấn đề, 4 năm học ĐH nếu bạn tự rèn giũa bản thân thì vẫn xin việc đúng ngành được.

Quan trọng nhất là tiếng Anh, vì tiếng Anh chuyên ngành ngữ pháp khá đơn giản, đọc doc hay các bài viết hướng dẫn của người khác bằng tiếng Anh chỉ cần từ vựng, không biết thì google translate. Bạn được 9.2 thì ngữ pháp đọc cũng phải tốt, từ vựng chuyên ngành thì cứ làm nhiều là quen.

2 Likes

haha, cái đó hên lắm anh ơi. tại lúc đầu em học hóa, mà dốt hóa lắm. nên còn 2 tháng cuối mới quyết tâm đổi khối thi, từ năm lớp 6 đến năm lớp 12 ko đụng vào tiếng anh bao giờ :frowning: , chẳng qua em hay lên mạng đọc, được ít từ vựng còn ngữ pháp thì thua. học vội học vàng sợ ko được 6 điểm mấy nữa, ai ngờ năm nay đề dễ với em tập trung làm bài nữa, dò điểm được 9.2 mà bất ngờ kinh khủng. v nên dù điểm cao nhưng hiện tại e chưa có gì cả @@

Nói chung giờ cứ chờ điểm, rồi đăng ký vào ngành CNTT thôi lo gì nhiều.
Các việc cần làm bây giờ:

1. Mua laptop
  2. Tìm hiểu xem thích mảng nào của CNTT
    :smiley:
4 Likes

kinh. 28 điểm thì chắc xuất kt22 bách khoa rồi

Điểm thế kia thì là giỏi rồi sợ gì ko theo kịp

1 Like

Bạn ở đâu v, khtn ở hn hay tphcm bạn, tui đag trog tình trạg giống bạn ák (nếu ở tphcm thì may thật tại vì tui thi khtn ở thphcm)

1 Like

Mình cũng tính vào KHTN HCM bên CNTT đây và tình trạng k khác gì chủ topic :joy:

Tui đang hog biết sao đây, tại cũg ko có nền móng gì hết trơn, sợ lên ngta làm vài phát tui xỉu luôn😂

:joy: Chung cảnh r kết bn fb đi https://www.facebook.com/Senlucifer có gì cứu trợ lẫn nhau

Tui cũg định xin fb chủ thớt😂 Hông ngờ gặp thêm người đồng cảh ngộ

1 Like

đây :3 có j vô đó ae mình giúp nhau v

1 Like

Cám ơn nge bạn nhưg mà tuôi là con gái😂

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?