Chọn thực tập Embedded ở Bosch hay Fresher ở FPT?

Như tiêu đề thì em đang phân vân giữa chon thực tập ở Bosch hay fresher ở FPT.

1. FPT: gần nhà, chắc chắn được lên chính thức, môi trường tốt, nhưng em nghe nói lương thấp và khi hết dự án thì có thể bị cho out, dễ vào dễ ra
  2. Bosch: Lương tốt hơn, môi trường cũng tốt, phù hợp làm lâu nhưng lại chưa chắc có thể làm nhân viên chính thức (vì em nghe bạn em đang làm ở đó nói là đang dư người, và tiếng anh cũng không phải thế mạnh của em)
    Mong nhận được lời khuyên. Bên cạnh đó mong các anh lớn đã từng làm ở những nơi này xác nhận là những cái em nghe nói là đúng không ạ

Bạn cho mình lí do nào mà bạn tin mình có thể ’ gần như lên chính thức’ được vậy ?

2 Likes

Bạn chọn FPT đi. Vì:

• Kinh nghiệm làm Fresher lợi thế hơn là Intern trong Resume.
  • Được làm nhân viên chính thức, khỏi mất thời gian kiếm việc lại.
  • Làm ở FPT rồi đi làm chỗ khác cũng dễ.
  • Làm việc gần nhà, tiết kiệm chi phí đi lại (thời gian đi lại).
  • Hiểu được cách vận hành của công ty outsource.

Nếu là mình thì mình sẽ chọn Bosch. Vì:

• Ở Bosch sẽ học được quy trình (process) làm việc chuẩn quốc tế.
  • Hiểu được tầm quan trọng của Test đối với development.
  • Hiểu được cách vận hành của công ty product.
  • Mình không ngại đi kiếm việc khác, và chắc chắn không làm ở công ty mình intern.

Tại sao mình lại có lựa chọn cho bản thân khác với bạn? Vì mục tiêu của chúng ta khác nhau. Mục tiêu của mình là trải nghiệm và học tập, còn mục tiêu của bạn là việc làm.

4 Likes

Bởi vì FPT là vị trí Fresher chứ không phải là thực tập sinh ạ

Rất cảm ơn bạn cho lời khuyên, mình sẽ cân nhắc kĩ lưỡng để đưa ra quyết định của bản thân mình

cá nhân mình, mình không thích kiểu đi làm mà cứ đi hỏi công ty A như nào, công ty B như nào, vào làm như nào.
Mỗi người mỗi ý, không phải ai cũng như ai.
Mình có được họ mời đến công ty pv chưa?
Xem được quy trình họ làm việc như nào?
Buổi phỏng vấn họ làm như nào?
ví dụ như Bosch đi, vào họ yêu cầu tiếng anh, cái bạn sợ tiếng anh mình yếu, không chịu làm. Thì bao giờ mới tiến bộ.

Đầu tiên là cảm ơn anh đã góp ý nè.
Kế tiếp thì đúng là mỗi người mỗi ý, nhưng đó là ý của những anh đi trước để em tham khảo, chỉ là lời khuyên và tham khảo.
Sau đó là về được mời phỏng vấn chưa thì em đã đậu rồi ạ.
Còn về qui trình làm việc thì do chưa làm ở đó nên càng không thể biết và vì thế càng cần sự lời khuyên của mọi người.
Kế nữa là em không nói không chịu làm vì sợ tiếng anh, chỉ là nêu ra điểm yếu để mọi người đánh giá khách quan.
Sau cùng thì xin cảm ơn anh một lần nữa vì lời khuyên

Bosch em.
Tiếng anh chưa tốt thì đó là cơ hội để khắc phục. Phải hướng tới sự hoàn thiện khi còn trẻ.
Không có một công ty nào là dư người và cũng không có công ty nào đủ người cả. Luôn luôn dư một số người và thiếu rất nhiều người. Không đánh đồng như vậy được.

1 Like

Dạ em cảm ơn lời khuyên của anh

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?