Chọn ngành nào để học Khoa học máy tính và Kỹ thuật phần mềm?

em đang phân vân giữa 2 nghành khoa học máy tính và kỹ thuật phần mền ko bik nghành nào có triển vọng hơn hả?em dự định học đại khcntt hcm đk k ạk?em tính khi đi học đại học vừa học thêm tiếng nhật em muốn đi nước ngoài lm việc xin anh chị cho ý kiến ạk

Học KHMT yêu cầu về toán khá nặng. Công việc khi ra trường: Làm nghiên cứu ở các công ty, trường đại học, giảng dạy…

Học CNPM có thể ra làm các công việc liên quan đến phát triển phần mềm: Lập trình viên, kiểm thử…

Triển vọng hay không là do cá nhân bạn à :smile:. Số lượng công việc bên CNPM luôn nhiều hơn, xin việc cũng dễ hơn. Bên KHMT muốn xin việc bạn phải giỏi và thường thì cần đi học lên thạc sĩ, làm tiến sĩ. Nhưng nếu bạn đủ giỏi thì lương sẽ cao hơn mặt bằng chung bên CNPM - những người mình biết đủ sức làm bên KHMT ở các công ty lương khởi điểm đều cao hơn đáng kể so với CNPM.

Muốn sang Nhật làm việc thì mình biết có 3 con đường: Làm cho công ty ở VN với vị trí bridge software engineer, du học và làm nghiên cứu bên Nhật hoặc phỏng vấn trực tiếp với các công ty bên Nhật. Chẳng hạn như bạn có thể tham gia phỏng vấn ở sự kiện này chẳng hạn http://www.topcareer.jp/inter/fair/tcap2016/.

1 Like

Mình dốt toán chứ mình theo khmt rồi. Cơ hội làm cho mấy anh bên silicon cao hơn :))

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?