[Chia sẻ] Ý tưởng sáng tạo , Ứng dụng AR StoryBook

Chào mọi người. Em xin vào vấn đề chính luôn.
Ở trường em đang có cuộc thi ý tưởng sáng tạo. Em có đăng ký 1 ý tưởng là ứng dụng AR StoryBook . Nôm na là Sử dụng công nghệ tương tác ảo vào ứng dụng mobile. Hướng đến đối tượng trẻ nhỏ.

Form em đăng ký như bên dưới ạ

+Sáng Tạo :
Augmented Reality (AR) được hiểu là công nghệ cho phép con người quan sát những vật ảo trong thế giới thật thông qua một thiết bị điện tử nào đó.
Trên các thiết bị di động, điều này chỉ có nghĩa là nó tăng cường những gì bạn có thể nhìn thấy thông qua camera của thiết bị với những nội dung đa phương tiện
(ví dụ như bạn có thể hướng camera của bạn vào một poster phim và xem đoạn trailer của nó!..)
Ứng dụng AR StoryBook cũng dựa trên công nghệ đó. Bạn chỉ cần hướng camera của smartphone hay tablet vào bìa bất kì một cuốn truyện nào,
Ứng dụng sẽ cho bạn thông tin về cuốn truyện đó, các nhân vật sẽ được tái tạo 3D ngay trên màn hình smartphone của bạn.

+Khả năng thực hiện :
Công nghệ AR hay còn gọi là thực tại ảo hiện nay ở Việt Nam chưa phổ biến,
Nhưng những gì nó mang lại thì hoàn toàn có thể hứa hẹn 1 tương lai không xa sẽ trở thành 1 trào lưu công nghệ.
Những gì bạn chỉ thấy trong phim viễn tưởng thì ngày nay cũng k còn là xa lạ nữa.
Trên thị trường hiện nay cũng có một vài công ty nghiên cứu về công nghệ AR này,
nhưng kết quả đem lại chưa được như kỳ vọng.
Cơ hội phát triển với công nghệ AR cho các lập trình viên các startup công nghệ ngày nay vẫn còn rất rộng mở,
hơn nữa với sự phát triển chóng mặt của công nghệ thông tin thì chắc chắn nó sẽ bùng nổ trong một vài năm tới.

+Ý nghĩa thực tiễn :
Theo thống kê hiện nay, cứ 10 vị phụ huynh thì 7 người cho con dùng máy tính bảng hoặc các thiết bị công nghệ.
Một nghiên cứu của Đại học Lowa đã phát hiện có 90% trẻ mới 2 tuổi đã biết dùng máy tính bảng.
Trẻ em ngày nay ngày càng “nghiện” smartphone , thay vì việc đọc sách, đọc truyện như ngày xưa.
Việc này dẫn đến rất nhiều hệ lụy sau này.
Nhận thấy điều đó tôi đã nghĩ ra một ý tưởng giúp cho những đứa trẻ cảm thấy hứng thú hơn trong việc đọc sách, đọc truyện.
Từ đó thì ý tưởng về AR storybook cũng được ra đời.
Bạn chỉ cần đưa bọn trẻ đến hiệu sách và để chúng tự chọn những cuốn truyện nào mà chúng thích,
ứng dụng của tôi sẽ giúp bọn trẻ tiếp cận gần hơi với những mẩu truyện bổ ích thông qua công nghệ AR.

Ý tưởng của em may mắn được lọt vào vòng 2 (Vòng thuyết trình). Mọi người có thể đọc qua về ý tưởng và cho em xin ý kiến góp ý được không ạ? Em thấy ý tưởng của mình chưa đủ sức thuyết phục hội đồng ban giám khảo. Ý tưởng của em hướng đến đối tượng là trẻ nhỏ. em cũng k biết tập trung nói về những cái gì trong buổi thuyết trình tới. Vì công nghệ này chưa phát triển nhiều ở VN.

Mong nhận được sự góp ý từ mọi người. Em xin cảm ơn ạ!

2 Likes

Bạn tìm hiểu thị trường chưa kỹ rồi :stuck_out_tongue:, có sản phẩm thương mại hóa thành công khá nhiều, tiêu biểu là sách học tiếng Anh ở Nhật: https://www.youtube.com/watch?v=j4qgT2QJUFA

Về mặt kỹ thuật bạn có thể thực hiện ngay từ bây giờ á, cách đây khoảng 2 - 3 năm đã có 1 số sản phẩm của nhóm nghiên cứu ở Vn rồi. Để thuyết phục ban giám khảo thì bạn có thể làm một cái demo nhỏ nhỏ để chứng minh tính khả thi của dự án. Như ví dụ đơn giản thế này thôi chẳng hạn https://www.youtube.com/watch?v=YtxFlq7CWXk
http://artoolkit.org

1 Like

Em cám ơn ý kiến đóng góp của anh ạ!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?