Chia sẻ về cách học và lộ trình học ngành CNTT

Mọi người tư vấn giúp em ạ. Em không biết gì về CNTT cả, em rất muốn học ngành này, m.n chia sẻ bí kíp cho người không biết gì như em về cách học cũng như lộ trình học được không ạ? Trước tiên em cần làm gì và bắt đầu ntn? Em chỉ có thể tgia khóa học or tự học trên mạng ạ.
Cảm ơn mọi người

Vào đại học đi sẽ được dạy.

1 Like
  • nên đặt 1 câu hỏi tốt
  • trau dồi kĩ năng search (google, DNH,…)

Chỉ cần có 2 kĩ năng trên là bạn sẽ biết bạn sẽ học gì tiếp theo.

1 Like

vấn đề là em đã học xong 1 ngành khác và giờ chỉ có thể tự học thôi ạ

Em sn 95 và không còn cơ hội vào ĐH nữa

Ai bảo là không?

ơ vẫn 20 char à…

ý e là giờ em chỉ muốn tgia khóa học or tự học trên mạng với sự giúp đỡ của các anh chị ạ.

Đừng tự ti như thế. Hồi mình nhập học cũng có anh hơn 4 tuổi đó thôi. Giờ đi làm cũng có anh 8x chuyển ngành qua bình thường.

1 Like

có cách nào mà tự học theo khóa or trên mạng k ạ?

Bạn muốn học CNTT để làm gì? Từ mục đích học của bạn của bạn có thể biết được bạn sẽ học ngôn ngữ nào, từ đó có thể tìm hiểu các khoá học về ngôn ngữ đó.

[spoiler]CNTT không phải đánh máy hay cài win dạo đâu nhá :v[/spoiler]

Dạ em thích ngành này vì học nó có thể hiểu biết sâu về máy tính và các phần mềm. Mà em cũng chưa xác định đc chính xác cái mà mình cần học và nó có khó không> Mong a tư vấn và định hướng ạ

Nếu bạn muốn tìm hiểu sâu về cái nào thì học cái đó. Muốn biết sâu về phần mềm thì lập trình phần mềm.

Dạ em là con gái thì học phần nào nhẹ và dễ hiểu nhất đc anh?

Học thì không có phần nào nhẹ, phần nào không. Mà đã dấn thân vào bất kì ngành nào thì… con nào mà chả là con, gái trai gì như nhau hết.

Học cơ bản 1 ngôn ngữ chắc là dễ nhất hiện tại.

Dạ nói chung em chưa biết gì cả và cũng hơi nị dốt xí nên anh không chê thì cho em bái sư ạ

Mình không có ý chê gì bạn đâu…

Bạn hãy dành thêm 2 tháng nữa để nghĩ cho kĩ đã nhé. Khi bạn quá mông lung và sức mình cũng chỉ có giới hạn, không đủ sức bao hết tất cả các lĩnh vực. Bạn nghĩ kĩ xong rồi mình xem có thể nhận bạn hay mình giới thiệu bạn với người khác.

@@ 2 tháng luôn á hả anh. Tại tgian này em chưa có việc làm nên em muốn học thêm 1 ngành nào đó vừa có thêm kiến thức vừa là cái sở thích ban đầu em muốn chọn

Tuỳ bạn. 2 tháng là tối đa. Còn nếu bạn nghĩ được nhanh hơn thì tốt.

Dạ em cảm ơn anh. Em sẽ suy nghĩ ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?