Chia sẻ bài viết: Chỉ cần 1 năm sinh viên kinh tế có thể đuổi kịp sinh viên kỹ thuật

Đây là bài việc em đọc được trong khi đang lướt facebook.

Em **chia sẻ** ở đây để mọi người cùng **thảo luận** về đề tài này, em chưa biết đề tài như vậy có đăng lên dạy nhau học hay chưa, tại vì tìm mãi chẳng có.

Em newbie hóng các anh chia sẻ thảo luận thôi ạ

Hi Bao Pham.

1. Cái này cũng bình thường thôi. Tuy có hơi giật típ một chút.
  2. Theo mình trong kỹ thuật đặc biệt trong lập trình có một cái khá hay là tính kế thừa và tái sử dụng (các thư viện). Người dùng không cần quan trọng quá trình mà tập trung đến kết quả. Không cần biết viết kenel (cái này dùng để chạy trên GPU) nhưng vẫn có thể dùng các thư viện chạy trên GPU bình thường.
  3. Nhưng nói đi cũng phải nói lại để chuyên sâu thì cần nhiều hơn nữa.

Có gì đâu mà giật tít

1 Like

Hi Zhang Jike.
Theo mình tất cả các bài đăng trên báo đem so sánh hai cái với nhau đề là giật tít câu view hết.
P/S : " mọi sự so sánh đều là khập khiễng"

Mình thấy title bài viết này k có gì là giật tít hết.

1 Like

Sinh viên kỹ thuật còn không đuổi kịp nhau nữa là kinh tế.
Có nhiều vấn đề liên quan nhưng bảo rằng giật title không phải không có cơ sở.

4 Likes

Sinh viên kỹ thuật cũng có nhiều loại, Vd sinh viên chăm chỉ cày cật lực 3-4 năm thì sao 1 năm anh kinh tế theo đc ??
Nếu so 1 anh kinh tế chăm học vs 1 anh kỹ thuật làng nhàng thì có cơ sở đó :smile:

4 Likes

Tất nhiên là sinh viên kinh tế và sinh viên kỹ thuật đều có nhiều loại. Nhưng chuyện 1 năm chăm chỉ biết cách học + tư duy tốt. Thì 1 anh kinh tế hay logistics hay gì đó đuổi kịp các bạn sinh viên kỹ thuật là 1 chuyện bình thường. Phải xem cả tốc độ phát triển về sau nữa. Có thể 1 năm chưa bằng các bạn 3-4 năm nhưng các bạn này có tốc độ phát triển nhanh hơn thì rất sớm để vượt xa nếu các bạn có background k phát triển đúng cách.

3 Likes

Sinh viên kinh tế và sinh viên kỹ thuật hay gì gì khác cũng tương tự câu chuyện này thôi mà có gì phải xoắn?

1 Like

Thì thế mới nói báo giật tít mà :smiley: . 1 năm cùng lắm là học đc sử ngôn ngữ, sử dụng 1-2 framework và vài library để xây 1-2 sản phẩm thôi. Chứ bắt mấy a này xây core hệ thống phức tạp thì chắc là chịu.

3 Likes

Theo bạn thì ntn thì gọi là phức tạp? Vậy một anh sinh viên chuyên ngành năm 3 năm 4 có thể xây được một hệ thống phức tạp không?

1 Like

Mấy anh học 1 năm ra thì làm outsourcing thôi chứ giao cho 1 task về ML như cái Recommender system thì sao mà làm đc

1 Like

Cái hệ thống bạn nói thì ra trường bằng giỏi cũng chưa chắc đã làm được đâu.

Mấy anh học 1 năm ra thì làm outsourcing thôi

Cái này sai nhé. Bạn chưa gặp đủ những người như vậy thôi :slight_smile:

2 Likes

Tui đâu nói làm cả hệ thống, tui bảo giao cho 1 task trong đó thôi mà.

Thui ko cũng đi cãi với bác nữa, sv kinh tế hay kĩ thuật thì chăm chỉ là học đc hết cơ mà thời gian là bao nhiêu lâu thì còn tùy vào độ chăm chỉ và khả năng của bác đó nữa :))

3 Likes

Ùm đúng rồi. Thời đại 4.0 rồi chuyện gì cũng có thể xảy ra hết :)))

3 Likes

Sinh viên kỹ thuật nhà nòi còn tranh giành thị trường lao động trầy trật đấm đá loạn xạ, anh nào sinh viên kinh tế mà chen vào được toàn mấy thành phần con nhà người ta, bọn đấy thì chen ở đâu chả được.

3 Likes

Theo mình nghĩ thì việc sv kinh tế đuổi kịp sv kỹ thuật để làm gì mới quan trọng.

Nếu chuyển sang làm kỹ thuật luôn thì sẽ mất time vào việc học kiến thức mảng kinh tế.

Và cũng không có ai có đủ khả năng giỏi 2 mảng được.

Thế theo ông thì để làm gì ?? Để làm CEO như Tim cook á ??

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?