Chán quá các bạn ạ!

Em vào đây tìm icon nè, icon diễn đàn mình nhiều lắm

P/S: Bookmark luôn cái link đó đi :star:

3 Likes

Đã bookmark :heart_eyes:
Tks a :kissing_smiling_eyes: :punch:

2 Likes

mọi người cùng giúp nhau học tốt hơn và có những trao đổi vui vẻ nhé! :smiley:

1 Like

Thấy bạn @DungJun hết chán rồi nên anh làm cái topic này cho anh em vào khoe icons vui vui

3 Likes

Khi còn trẻ, ko có gì là quá trễ. Chỉ trễ khi đam mê dừng lại

3 Likes

các bạn có môi trường học! còn mình thì tự học hết! vì vậy hãy so sánh vs mình! các bạn may mắn hơn mình! trc đây mình làm 1 ngày từ 12 đến 16 tiếng đó! mà lương chẳng bao nhiêu! ai mún như mình thì ở đó đắp chiếu là đc! a @ltd nhỉ :smile:

2 Likes

@Honey_moon bác dennied nick em đấy à :frowning:

1 Like

add nick này đi! mới thất tình nên bỏ rồi sang nick này !

3 Likes

Mình chỉ có thể khuyên bạn thế này, trước khi bắt đầu cày lại, hãy bỏ game trước đã. Mình từng giống bạn, mê game Kiếm Thế, dành hết năm 2 và năm 3 cho nó, mặc dù từ năm 1 mình đã có kiến thức khá vững về lập trình do năm 1 đi học trung tâm + tự học, năm 1 thường có tâm lý mê chơi chứ mình thì mê học hơn. Tốn bao nhiêu tiền bạc thời gian, gia đình chửi mắng, cuối cùng cái ngày mà mình bị hack mất hết, mình không hề thấy buồn, mà đó giống như một sự giải thoát vậy. Còn 6 tháng nữa là tốt nghiệp, mình lao vào học, ôn lại kiến thức, nhờ vậy mình tốt nghiệp và đi thực tập dễ dàng, có việc làm ngay khi tốt nghiệp. Sau này đi làm mình vẫn còn chơi, chơi game offline là nhiều, nhưng là chơi giải trí lúc rảnh chứ tuyệt nhiên không chơi game cày kéo. Lại sa ngã nữa thì mệt.

3 Likes

Tuấn nói chuẩn rồi đấy, phải bỏ game mình cũng từng đam mê game lắm. Nhưng mà may là mình đam mê lập trình hơn nên không đến nỗi quá lận đận vào game.

À mà @Trang_Tuan chơi Kiếm thế năm 2 năm 3 chắc tầm 88 hay 89 gì đó nhỉ :smile: Vì lúc kiếm thế ra thằng bạn mình cũng ghiền lắm nên nhớ nó ra tầm năm tụi mình học năm 3.

2 Likes

Đúng rồi, mình sinh 89, cũng còn trẻ à :smile:

2 Likes

Đang cùng tâm trạng giống bạn này.Cố lên,cố lên.Mệt cũng phải học.Đau đầu cũng phải học,càng học càng ngu càng học. huhuhuhuhu

2 Likes

Học phải bình tĩnh, có kế hoạch làm việc cụ thể :smile: Để xem nào, có lẽ nên tạo 1 topic thảo luận cách quản lý công việc :smile:

2 Likes

Bạn nào đang chán thì vào đây, mình cho giải pháp. Đã thành công cho bạn của mình (không phải mình nhé).

Cụ thể bạn đó chán học lập trình, tuy nhiên dòng đời xô đẩy, có công ty tuyển lập trình web bằng PHP. Đang đói thì phải đi làm thôi, bạn đó hỏi mình làm sao để có hứng thú học, học nhanh vào để còn đi làm nữa, không thì đói nhăn răng à. Mà PHP thì làm web, vậy làm web gì, bán laptop, bán điện thoại, thời trang, áo tắm… quá thường vì nhiều người làm rồi. Mình mới bảo bạn ấy làm bán thứ khác đi, bán mấy em mẫu nude, mấy em body art. Wow, mở code lên, nhìn mấy em đó thấy cũng hào hứng học lắm đó. :stuck_out_tongue_winking_eye: * Vâng chắc chắn là thế rồi, nhưng đừng đem khoe khoang cho người khác nhé. Bạn đó cũng làm, chắc lúc dó mình nói hay quá, bạn ấy cày liên tục và sau 2 tuần cũng tự tin đi pv. Hiện tại thì bạn ấy đang làm FTP Sài Gòn rồi.
Vấn đề mình muốn nói ở đây là hãy tìm cái mà bạn thấy hứng thú. Bạn thích chơi game, hãy thử code cheat,hack game xem sao. Hay code chương trình game rắn săn mồi (made in tự tui).

Còn điều này nói ra sẽ có nhiều bạn không vui, đó là nhiều bạn chưa tới đường cùng, chưa làm. Mình đi học, nhà không có điều kiện nên lao vào kiếm tiền rõ sớm, bưng bê, cài win dạo, code bài tập thuê, đồ án thuê… dần dần đam mê code. Nhiều bạn bây giờ không phải lo cơm áo gạo tiền, tự nhiên không tìm thấy mục đích học.

Hôm rồi có bạn nào ở DNH nói chia tay gấu rồi học tốt hẳn, hay bạn thử xem. Nếu có thì chia tay luôn, chưa thì dành 1, 2, 3 nốt nhạc để kiém, nốt thứ 4 chia tay ===> có động lực code hay.

Chúc bạn sớm tìm thấy niềm đam mê.
(PS: Vui vẻ và không chỉ trích)

2 Likes

Em bỏ game đi,Anh học CNTT mà chả thích thú game gi cả, chưa chơi trò nó online cả ngoài cờ tướng,
Mà em mất căn bản, thì nên ôn lại, từ từ thôi, không gấp. Cứng cứng 1 xíu thì tự tìm hiểu làm cho 1 mình môt cái app nho nhỏ để mình xài đi, từ từ nó lên trình ah,

Ngày xưa anh học xong năm 2 , hè về buồn tạo viết 1 cái app nghe nhạc với 1 cái game nhỏ xíu dùng C#,
giờ vẫn còn giữ làm kỉ niệm :))

2 Likes

e đang học ngành khoa học máy tính. nhưng thực sự về khoản code cực kém. :sob: điểm thì ảo. nhưng điểm số có gì quan trọng khi mất gốc. bây giờ e muốn tập trung học lại ngôn ngữ lập trình C++. nhưng nhiều khi hoang mang quá.các ace, các bro đã đi làm rồi, có kinh nghiệm và nhiều hiểu biết cho e lời khuyên. bây giờ e phải làm sao mới tốt. đi sâu vào C++ hay học thêm ngôn ngữ khác nữa. :cry:

2 Likes

Mình cũng vậy. Pjo đang ngồi học C với làm bài tập nâng cao tư duy lập trình lên. ^^

2 Likes

Xóa sạch bộ nhớ đi, coi như chưa từng học C++. Hãy bắt đầu như một người mới, hứng khởi lao vào như lần đầu được cầm tay (kiss) con gái.
Bây giờ tìm ứng dụng của nó trước, tìm xem những ứng dụng nào được lập trình bằng C++. Nếu ứng dụng nào đó khiến bạn hứng thú, thì quay lại tìm tài liệu về C++ để học, (Có thể tìm thấy các video tại DNH). Nếu các phần mềm làm ra từ C++ không khiến bạn hứng thú thì tìm ngôn ngữ khác, Java, lập trình hệ điều hành chẳng hạn…

CNTT là lĩnh vực rộng lớn, tìm kiếm thứ bạn yêu thích rồi đi sâu vào nó. Phần cứng, mạng và truyền thông, an ninh mạng, hacker… Rất nhiều thứ cho bạn theo yêu đuổi.
Chúc bạn thành công.

1 Like

Lúc trước mình cũng có chơi game (game thủ thứ thiệt), nhưng là chuyện của những năm lớp 10, 11. Lên 12 bỏ hẳn và bây giờ cũng vậy (à trừ flappy bird chơi được 550d, khoe tí thôi =)) … Lên ĐH học năm đầu tự dưng chả biết gì, còn bị ông thầy cho thi trắc nghiệm IQ j đó và được cho vào lớp “bảo mật” gì đó @@ nhưng mình xin rút ngay trong ngày (vì k có đam mê về hệ thống mạng), Đến cuối năm 1 thì mới nhận ra và học lập trình như điên. Hệ quả là các môn khác điểm dưới đất (nhưng k nợ môn) =))) Mang danh lớp trưởng mà 1 tuần cúp học hơi nhiều để ở nhà code (lâu lâu vào học môn đó khi GV nhìn thấy và cười làm mình cũng ngại ngại cười theo) … đó là truyện hài có thật…!! Trở lại chủ đề chính… học không bao giờ muộn đâu bạn, bỏ game đi và tập trung lại. Bn cứ nghĩ… nếu không học được thì nghỉ đi, chứ như này tốn tiền bố mẹ và trốn tránh trách nhiệm vs gia đình… liệu có trốn được mãi không? Game chỉ là nhất thời. Nếu cứ như vậy thì đến một lúc nào đó bn sẽ thấy hối hận. =)))

1 Like

Xóa sạch bộ nhớ.cái này coi bộ khó quá ah ^^ Làm mấy cái ứng dụng thì cũng làm được mà giải mấy bài toán với giải thuật là phần khó khăn nhất :sweat_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?