Cấu hình máy tính như thế nào thì phù hợp với dân lập trình?

Em đang khá tò mò vì vấn đề này, có lẽ còn tùy thuộc vào lĩnh vực lập trình mình sử dụng?? :smile:

3 Likes

Nếu chỉ thuần lập trình trình thôi thì Đạt nghĩ là core i5 + 8GB of RAM (Mua cái 4GB gắn thêm 4GB nữa) là ổn rồi.

Nếu có điều kiện thì mua ổ SSD tầm 100GB là ngon.

P/S: Đạt không rành về phần cứng nhé, chỉ nói sơ sơ cái mình nghĩ thôi ^^

8 Likes

Em cũng chuẩn bị mua máy nhưng chưa biết mua loại nào (asus, dell, acer, vaio,…) :blush:
Anh hay thấy dev thì dùng hãng nào ạ?

Nhu cầu: chỉ để lập trình (sẽ học thiên về lập trình android), không game, thiết kế không cần đẹp, bền, tiền <25M :blush:

A đã dùng qua Dell và Asus, thấy Dell vẫn ngon hơn Asus. Bàn phím Asus mới dùng một năm mà hỏng rồi. Máy Asus mua chỉ để ở nhà làm việc buổi tối, trong khi bàn phím Dell dùng mấy năm đi học liên tục mà không sao cả.

Acer thì chắc còn tệ hơn Asus. Có cảm giác nó không bền, vì đã mua cho một anh trong phòng trọ. Gía Acer rẻ nhưng chất lượng thì …

1 Like

Yesss, chốt Dell :smile:

2 Likes

Đang ASUS vì thế khuyên bạn mua DELL, và có điều kiện thì mua loại tốt nhất có thể!
Tiền nào của nấy nhé !

2 Likes

Bạn nên test kĩ trước khi mua nhé, ngồi nửa ngày test cũng là chuyện bình thường nhé! :stuck_out_tongue_winking_eye:

Em cũng phá banh 2 con asus rồi chứ bộ,1 con transformer thì dùng được 2 tháng đột tử luôn, bật không lên :cry:, mà có ai ghét cái touch pad mới của Asus k, bấm 2 nút chuột cực kì khó chịu.

:+1: Mua máy anh hay test những gì thế? :blush:

dùng gì ác vậy, của bền tại người bạn ạ :))

2 Likes

Anh có bao giờ gõ mạnh đâu. Mà bây giờ phím x đã lung lay rồi. cả phím i nữa :frowning:

1 Like

do gõ xxx nhiều quá đây mà.

4 Likes

Mọi người nghĩ thế nào về Lenovo ThinkPad :smile:

1 Like

Cũng chưa được thử lần nào nhưng nghe nói là gõ rất sướng :blush:

đang định mua em UX305 nghe chừng nó hot quá. về Laptop cho lập trình thì mình nghĩ CPU phải mạnh tý, ram hơi dư giả để chạy máy ảo, có điều Kiện SSD nữa nhé.
còn với mấy bạn lập trình về game đồ họa thì chắc cái Quan trọng là VGA rồi

Gíá cả như thế nào nhỉ, so với Dell cùng cầu hình thì mắc hơn hay rẻ hơn?

Dòng này không có nhiều phân khúc giá để lựa chọn anh ạ, so với Dell thì đắt hơn chút, nhưng em thấy để làm việc thì khá tuyệt :smile:

1 Like

E đang phân vân 2 em này :slight_smile: em i5 thì 14tr7 , em i7 là 16tr
Mua máy lần đầu nên phân vân quá :smiley:

Thấy con HP với gíá 14tr7 có vẻ thoải mái hơn. 16tr hơi cao cho việc học. À, mà em học năm mấy? Gia đình cho được bao nhiêu? Sau bao lâu thì thay máy?

Ấy mua con probook thì ngon không có gì phàn nàn, code đã, game phê i5 ram 4G về quất thêm con 4G nữa là 8G,nhưng nếu cài Windows Phone SDK thì bị lỗi.

1 Like

Cái này do hệ điều hành chứ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?