Cấu hình máy tính như thế nào thì phù hợp với dân lập trình?

Là do bật ảo hóa Virtualization Technology chung với máy ảo hyper-v, cùng với Data Execution Prevention và wifi thì nó lỗi đứng ở màn hình boot vào win. phải tắt 1 trong mấy cái kia đi vào vào được win, mà tắt đi thì không chạy emulator được.

Cái này là lỗi phần mềm chứ có phải phần cứng đâu nhỉ :slight_smile:

Em cũng không biết nữa, dòng probook 450 thì em thấy nhiều người cũng bị, cả pavilion cũng bị. mấy con dell vostro có mấy dòng cũng thế, đợt em mất gần 3 tháng mới fix được cái lỗi đó, tắt nóng thì chắc cũng không dưới 100 lần :frowning: . Em nghĩ nên mua con probook hơn là con asus, mình probook có chắc chắn hơn, đẹp hơn nữa :smiley:

1 Like

E năm cuối rồi a :smiley: mà lần đầu mua máy nên chưa có kinh nghiệm :slight_smile: tiền thì tầm 15tr a à :slight_smile:
Thay thì tùy thuộc vào việc sau này đi làm thế nào :slight_smile: nói chung e chưa nghĩ tới chuyện đó :slight_smile:

Vậy mua máy 14.7 tr, còn 300 để dành vài hôm phải mua thêm thanh ram 4GB gắn vào. Vì mình phải thế nào cũng phải dùng máy ảo à. 4GB ko đủ chạy máy ảo. Tới lúc cần rất chán.

1 Like

Lúc mua máy bắt họ gắn cho mình thêm ram luôn có được không ạ :blush:

Nếu chỗ nào đồng ý thì tốt quá. Anh mua họ cứ bảo đem đến hãng. Nếu em ở TPHCM thì em mang tới hãng bảo người ta gắn vào luôn vẫn giữ được bảo hành.

1 Like

Anh Đạt nói đúng đấy, lập trình mình chạy máy ảo của visual ram 8GB mà chạy đành đạch ra, lúc trước 4GB có khi không đủ ram còn bị out. Mỗi lần dev là phải bật vài tab cốc cốc để tra cứu này nọ nên nó ngốn gần hết ram :frowning: Mốt có $ lên ssd thì cải thiện hơn.

1 Like

Tốc độ SSD tốt như thế có giả lập thêm ram được k ạ :blush:
Em thấy có con dell nó có 8Gb SSD thôi , không biết để làm gì :blush:

8GB SSD không đủ chạy OS nữa :expressionless:

2 Likes

8GB SSD là ổ đĩa lai thôi ạ chắc để cài mỗi win . thực ra thì nhanh hơn so với HDD thôi còn tý thôi, so với SSD thì vẫn chậm,
laptop có SSD đắt lắm, thường tích hợp trong một số dòng cao cấp hoăc lapGaming thôi
bạn thử tham khảo em Asus Ux305 xem sao: https://www.tinhte.vn/threads/ifa-2014-tren-tay-asus-zenbook-ux305-may-tinh-xach-tay-man-hinh-quad-hd-mong-nhat-the-gioi.2355428/
BẢN 8GB SSD 128 GB hình như giá là: 18tr thối lại 10k, bản 4gb thì rẻ hơn 1 củ
nếu không bạn thao khảo em này giá vừa phải hơn lại chiến được một số loai game offline ở mức low,…: https://www.tinhte.vn/threads/review-danh-gia-asus-k550jk-xx231d.2442646/

P/s: mình thì chưa có laptop với lai thích PC giá ngon, hiệu năng cao mỗi tội mấy thím hay di chuyển thì max nhọ.

Mình ít khi chơi game trên lap lắm, Có gì chơi trên PC hoặc rủ anh em ra net làm team hò hét chơi vui hơn :smile:
Chủ yếu mua lap để code thôi(Android, C#/VB.NET…) :blush:

bạn muốn mua chỗ nào sao không nhờ bên kỹ thuật tự vẫn cho.

Có bác nào đang xài Asus bị như một số phím như:

; 0 - [ p / 

và phím F12, mũi tên lên giống em hông :smile:

1 Like

Anh thấy kỹ thuật viên thì máy nào cũng ngon hết, họ tư vấn để bán máy mà.

Hư nhiều phím vậy :expressionless:

2 Likes

Chả biết nữa anh… lâu lâu vào một ngày đẹp trời nó trở lại bình thường được vài bữa rồi liệt tiếp :disappointed_relieved:

đang gắn bàn phím rời vô laptop :cry:

2 Likes

Mình thích hỏi mấy anh dùng qua rồi thì đánh giá trực quan hơn :blush:
Công nhận là họ nói máy nào cũng ngon thật :smile:

1 Like

PC chỉ cần nói mục đích, build tầm giá bao nhiêu, yêu cầu thế nào thì họ sẽ inbox trực tiếp mà anh, còn latop thì nhieu series dong máy tốt nhất đên tận nơi mà test sờ tận tay, xem mấy a bên kỹ thuật nói thế nào, nếu bạn ở Hà Nội thì lên MaiHoang, anphat, Hanoicomputer ấy, không thì lên vozForums mà hỏi.

1 Like

Theo mình nghĩ nếu chỉ thiên về code mà không lập trình đồ họa nặng thì máy nào cũng được, thằng bạn mình con dell thời dual core tới giờ mà còn lập trình ầm ầm có bao giờ thấy nó treo hay đứng máy gì đâu. Mà máy nó cài phần mềm còn nhiều hơn cả máy mình nữa, vậy mà vẫn chạy ầm ầm. Còn nếu dùng để giải trí nữa như game thì nên đầu tư cấu hình cao lên 1 chút chẳng hạn như core i7, card đồ họa 2Gb là ngon giá tầm 17tr là quấc phà phà. :smile:

Nhiều máy i3 ram 4G mà lập trình chạy vèo vèo, máy mình i5 ram 8G mà nhiều khi đứng máy nữa. Nản ghê.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?