Cảnh báo dành cho người mới học lập trình

mình cũng ghét lên mang hỏi mà trong đầu chả chịu suy nghĩ tí j

2 Likes

Một cái bảng đủ to để thỏa sức sáng tạo, mình nghĩ nó thật sự cần thiết và thiết thực hơn là vẽ vời trên máy tính. :slight_smile:

4 Likes

thế này chắc mình ko tiến xa được rồi. :joy: vì mình có mỗi quyển sổ bé bé (hình như A5) để ghi vào thôi.:grin:

3 Likes

hay quá, bạn mua cái bảng này ở đâu vậy, được rộng không hả bạn ?

3 Likes

Có cái để vẽ bậy rồi :stuck_out_tongue_winking_eye:

3 Likes

Công nhận viết ra giấy mấy cái ý tưởng ra một chút là code được. Mình học môn Java Swing, ông thầy cho một nùi bài làm thêm. Trong đó có bài làm trò xếp ô số (cho một lưới hình vuông 3 x 3, có 8 số và một ô trống, khi nhấn vào số cạnh ô trống thì chuyển số sang ô trống và ngược lại) Tính mình làm phải cho giống thật tí :laughing: Nên chế ra vụ 6 x 6 và 9 x 9. Làm được vụ build giao diện lưới động theo setting và check điều kiện thắng cuộc. Tuy nhiên nẩy sinh ra vấn đề là làm sao để nhận biết ô trống và ô có số? Và chỉ nhận khi 2 ô này tạo ra đường thẳng góc, không phải chéo

Bắt đầu suy nghĩ về 2 điểm -> vector -> độ dài vector

Đó là những thứ mình nhớ được (do mình thay tập để ở quê rồi…)

3 Likes

Ô lưới người ta dùng 1-norm thôi bạn :smiley: với lại kiểu như “trong bk 4 ô xung quanh” mà dùng 2-norm sẽ bị sai.

2 Likes

Chả bao giờ dùng nháp. :smile:
Vì ko biết phải nháp cái gì :smile:

1 Like

Công nhận giờ này mình ngồi code toàn vừa suy vừa code. Chắc chưa đụng project nào đủ lớn để phải viết nháp
Sau vài tháng, lên github ngẫm code game trò chơi ô số. Kết luận: Mình đã viết cái bùi nhùi này à? :laughing:

2 Likes

:joy: em thì vừa code vừa nghe nhạc. nếu gặp lỗi debug lớn mới tắt nhạc

3 Likes

Chuẩn rồi bác, hay đấy

1 Like

cái tội không comment :joy:

1 Like

Code đó mình đọc hiểu được, vì mình đặt tên method và biến rất dễ hiểu (viết tên method là tên các hành động và tên đối tượng rõ ràng và dễ hiểu như public Vector getVector(Point a, Point b) Tính toạ độ Vector từ 2 điểm a và b) nên không cần nhiều comment. Nhưng hồi đó code bên trong các method khá dài dòng và không cần thiết

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?