Cảnh báo dành cho người mới học lập trình

Bố mẹ biết mình học lập trình nên nhìn xung quanh là biết đang học code rồi, trừ các về toàn bảo: “mày định làm nhà toán học hả Bin” or “lớn rồi mà còn vẽ bậy lên tường” :joy:

8 Likes

Đúng rồi , dùng càng nhiều màu thì càng giúp tăng khả năng sáng tạo với nhớ lâu , nhưng do anh chỉ có mỗi cây bút lông xanh nên xài tạm hehe,tips thì đầy , chỉ cần mình lụm lọc cái nào phù hợp với mình thì lấy về xài thôi em

5 Likes

Nhiều cái ghi hơi xàm nên không dám khoe :stuck_out_tongue: ghi riết nhìn cái màn hình nản luôn :’(

8 Likes

Riêng tư ghê đấy bác nhỉ
:joy:

1 Like

Chữ với màu phông khó nhìn vậy bác
Căng mắt ra mới nhìn thấy

1 Like

note đẹp đấy, em cũng có một bản ^^. Cơ mà như vậy thì còn khó hơn vì chữ nó hơi nhỏ và diện tích cũng nhỏ nốt

1 Like

Đâu đến nổi phải cảnh báo. Đây thuộc về lời khuyên nhưng lời khuyên cần đúng hơn là: Trước khi code cần có giấy bút hoặc bảng để note lại hoặc vẽ vời những ý mà mình sẽ code. Điều quan trọng là bắt buộc ta phải biết làm bài toán bằng tay rồi mới hình dung ra được các trường hợp chung và mới code được. Nếu không biết làm bài toán bằng một con số cụ thể bằng tay thì đừng mơ mà code được. Nhưng ngoài ra những chuyện này có rất nhiều người không cần phải giấy bút và bảng vẫn code được. Chẳng qua việc tính nhẩm tưởng tượng trong đầu trước những vấn đề cần code và code thôi. Học viên của tôi đã rất nhiều người du học sinh đậu rất nhiều học bổng những trường top thế giới cả NUS, hay Úc, Mỹ, Canada cũng vậy. Tôi dạy vẫn không cần tới giấy bút nhiều. Cái quan trọng là phải suy nghĩ ý tưởng chi tiết cần làm gì trước khi code. Học lập trình chỉ như học ngôn ngữ. Một học sinh cấp 2 hoặc cấp 3 sau 2 hoặc 3 tháng đảm bảo kỹ thuật lập trình đều vững. Cũng như họ ở 2 tháng xung quanh đều là người nước ngoài thì chắc chắn sẽ biết nói tiếng đó. Các bạn có thể kiểm nghiệm ở website của tôi nhé: mrkieumy.com. Hãy xem việc học lập trình như là học ngoại ngữ thôi, học ngôn ngữ để giao tiếp với máy nên cần biết những quy tắc gì và cần background là gì như tư duy logic và lợi thế khi biết tiếng anh để dịch nhanh hơn.

3 Likes

Tại đang che nên mới tô màu bác :)) ghi xàm quá sợ mọi người đọc rồi cười

2 Likes

ôi, mình vừa được bác thức tỉnh, thật cảm ơn! :smiley: :blush:

3 Likes

Em thì trước khi làm một bài toán hay lập trình cái vơ vẩn gì đó thì luôn luôn nháp, viết, vẽ bậy chục tờ nháp rồi mới vô code, đôi khi nghĩ ra được cái gì đó lại diễn đạt thành “văn” vào giấy, ngồi đọc rồi mới code :smiley:

1 Like

Vậy bạn có hay dùng nó ko?
P/s:Chắc mình biết trước kết quả rồi
:smiling_imp:

2 Likes

e toàn lập mind map trên ấy ^^

2 Likes

Chuẩn thật, mình zoom lên thấy còn có vết lem nhem
:smile:

2 Likes

Mình nhớ trước mình code giấy cái biểu thức chính quy gì đó. Nhưng code ra giấy sửa nhằng nhịt sau đó mới code máy chạy luôn. Có lần mất cả tuần đề fix bug hỏi giáo viên cũng không nhận được sự trợ giúp cuối cùng tự giải quyết được, đợt đó có nhóm ở lớp làm winphone cũng mắc lỗi tương tự mình đã gặp cuối cùng mình lại giúp được. Giờ trên facebook thấy động tí các bạn đã hỏi sau đó giúp rồi lại chẳng đọc và nghĩ thấy ai comment tiếp lại cứ hỏi loạn lên thôi, học ko hiểu bản chất thì làm sao mà giải quyết vấn đề khác hay nâng cấp vấn đề cũ được.

8 Likes

May nguoi nhu vay tho bo qua luon.

2 Likes

Thầy mình dạy cứ rối code chỗ nào thì break point ra mà xem từ từ cho dễ sửa :smiley:

2 Likes

Cảm ơn bác đã chia sẻ cách học rất hay :wink:

3 Likes

hồi trước mình cũng hay bị cái vụ này. nhưng bây giờ đi làm thì y nhà văn có hăn 2 cuốn note khoảng 1 tuần là hết sạch về phòng có nguyên cái bảng, ý tưởng khó khăn j cứ phang lên đấy.

1 Like

Chuẩn lúc đầu khi vào lập trình em toàn lên mạng copy paste mà chả hiểu gì -_- nên mất căn bản… nhưng hên là làm lại từ đầu rồi :)) tự mình làm cũng hay hơn, hỏi ở đây là hỏi cái hướng giải thôi… lập trình mà không nháp thì đố làm được

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?