Cần tư vấn chuyển sang ngành an ninh mạng

Xin chào mọi người

Hôm nay em biết điến diễn đàn, cũng mong muốn anh chị cho em một lời khuyên

Hiện tại em đang là một sinh viên khoa cơ khí . Học được một khoảng thời gian gần tốt nghiệp rồi . Em lại cảm thấy mình không có đam mê cơ khí cho lắm . Dự định là em bắt đầu năm sau em sẽ tự cố gắng bươn trải mình rồi nộp hồ sơ vào học viện jetking của fpt theo học ngành an ninh mạng . Trong khi đó chính bản thân mình chả có một chút nào về kiến thức tin học , không ngôn ngữ lập trình , tiếng anh thì đôi chút . Em muốn hỏi các anh chị đi trước trong blog muốn bước đi trên con đường IT cũng như trước hết vào một ngôi trường chuyên về IT em cần tìm hiểu một chút dì đó về kiến thức .

Theo em thấy thì các anh cứ bảo là ngôn ngữ lập trình là ưu tiên , vậy các anh có bí quyết học hiệu quả thì chia sẻ dùm em với ạ

Em cám ơn

Học lập trình yêu cầu khả năng tự nguyên cứu, tìm tòi, khả năng tự học cao. Thêm nữa là bạn phải giỏi tiếng anh vì đa số các tài liệu hay về IT hiện nay đều viết bằng tiếng anh cả. Khả năng lập trình tốt + tiếng anh giỏi( đọc hiểu văn bản tốt, nghe tốt ,nói chuẩn, viết ) thì bạn rất dễ tìm đc công việc tốt cho mình ^^

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?