Cần hướng dẫn lập trình web

xin chào
mình mới học được lập trình web mvc .net mvc, nhưng chỗ thực tập họ dùng bootstrap để làm giao diện, vue js, giờ lại thêm bootstrap-vue. Lại một framework, mình thấy con đường lập trình web thật trông gai, khó hơn nhiều so với lập trình game hay mobile.
Ai đó tư vấn cho mình với!

bootstrap 4 mình thấy dễ mà. toàn lên trang chủ copy components về dùng.

3 Likes

Vậy bạn đã học lập trình web cơ bản chưa? Đã biết được các kiến thức cơ bản về HTML, CSS, Javascript chưa? Nếu chưa thì học ngay bây giờ! Nếu rồi thì học từng cái framework một. Lập trình web chẳng có gì trông gai, khó khăn hơn so với lập trình game hay mobile cả, chỉ tại bạn không biết kiến thức cơ bản, không biết con đường đúng đắn để học thành ra bị loạn giữa một đống web framework thôi :laughing: Cái thời chỉ cần biết mỗi jQuery và chút kiến thức cơ bản về web đã là bá chú thiên hạ đã qua lâu rồi.

P/s: Thật ra trong lập trình game cũng có một mảng liên quan đến lập trình web đấy, đó chính là lập trình game HTML5, sử dụng canvas, chút CSS làm giao diện và javascript làm phần chính.

5 Likes

trông gai lắm, lập trình mobile hay game cần biết 1 ngôn ngữ kèm 1 framework thôi, như Unreal hoặc Unity,
Còn để master web trông gai quá, lượng framework công ty bắt học quá nhiều, cứ dính dáng JS là một mớ hỗn độn.
vì vậy t còn thời gian học giải thuật và thuật toán để tối ưu nữa hay rèn luyện nữa.

1 Like

thấy mấy bootstrap hay vuejs cũng đâu khó lắm đâu. Khi mà vững CSS với JS học mấy cái đó thấy bình thường mà

4 Likes

Có gì đó sai sai.
Mình thấy game development có learning curve hơi … e^x.

6 Likes

lập trình web sao cứ đi so sánh khó hơn với lập trình game, mobile làm j, mỗi mảng có 1 cái khó riêng, còn bạn mình thấy học cho .net rồi lại phải đi làm vuejs, lan man thế cuối cùng sau này cũng chẳng giỏi 1 khía cạnh j, chọn nơi thực tập cũng phải phù hợp và có cơ hôi thực hành những gì mình đã học trước đó chứ !!!

3 Likes

Đừng bảo mình là mới thực tập đã đòi làm fullstack :rofl:. Theo như một vài anh senior dev đã nói, làm fullstack rất cực, nếu trình mới junitor mà đòi làm fullstack thì thấy khó hơn làm game, mobile là chuyện bình thường. Làm fullstack thì phải đảm nhiệm luôn trách nhiệm của cả frontend lẫn backend nên nó mới cực như vậy. Ngoài ra, bạn phải hiểu là làm frontend, chính là làm mấy cái giao diện, vuejs(website) như bạn đã nói, còn backend là làm bên server, chính là cái .NET MVC, đã làm web rồi thì liên quan gì đến .NET MVC?? Giờ bạn cần phải xác định là bạn làm web(frontend) hay server(backend), cái mà bạn đang nhắc đến ở đây không đơn thuần là frontend hay backend nữa mà là cả hai kết hợp lại, chính là fullstack!

Bạn nói là phải làm bootstrap, vue rồi lại phải làm bootstrap-vue, thật ra đó là chuyện khá là… bình thường rồi. Đó đều là những framework nổi tiếng, là xu hướng CN hiện tại thành ra chuyện công ti bạn thực tập dùng mấy cái đó là chuyện bình thường. Trong giới cntt, ai không thích nghi được với xu hướng, công nghệ mới thì sẽ bị đào thải, đó là một quy luật tất yếu rồi. Đối với những thực tập sinh như bạn thì hãy chọn một trong hai mảng: Frontend hoặc Backend, không chọn cả hai, tức là không chọn Fullstack. Sau đó chuyên tâm học mảng đó, muốn làm Fullstack thì vài năm nữa rồi tính tiếp :upside_down_face:. Ngoài ra, làm ngành lập trình không phải chỉ code mà còn là sửa lỗi, học cách teamwork, phối hợp với những đồng nghiệp trong team, học kĩ năng mềm và những thứ như SOLID, clean code(mã sạch).

Nói chung là chông gai cái gì, tại bạn ôm nguyên quả Fullstack vào thôi, trong ngành lập trình nói riêng và các ngành khác nói chung, muốn theo đuổi phải có đam mê, siêng năng cần cù. Mong bạn luôn nhớ 4 câu thơ sau của Bác Hồ:

Không có việc gì khó,   
    Chỉ sợ lòng không bền.   
    Đào núi và lấp biển,   
    Quyết chí ắt làm nên.
6 Likes

Đồng tình với bạn. Theo ý kiến chủ quan của mình thì làm game khó hơn làm web vì làm game phải vẽ, làm animation và đặc biệt là không dành cho ai dốt Toán và Lý :upside_down_face:

3 Likes

Hai thằng bạn làm fullstack giờ 1 thằng lên 33.8 gross, 1 thằng lên 37mil gross rồi :mask:

3 Likes

Đây là trường hợp học thực tập, không liên quan tới tiền lương của fullstack developers :V

tớ học được tốt ToÁN lý ạ

làm web khó hơn vì ôm quá nhiều ngôn ngữ và công nghệ. Khi làm game hay mobile, cần 1,2 ngôn ngữ và có kiến thức nền về Toán lý thôi

chỗ mình Anh ý bắt thông thạo từ front end đến back end web á. chứ làm game hay mobile thì cần gì nhiều framewrok cho front-end đâu! làm web khó thật sự

1 Like

từ frontEnd backend chỉ dùng cho lập trình web thôi à, còn làm app làm game có gọi là frontEnd backend k0 vậy a ?

làm mobile hay game nó có engine vẽ rồi á, HAY CÓ IDE hỗ trợ làm giao diện kéo thả rồi, nên làm front-end, nó không dính dáng đến javascipt nên dễ làm giao diện hơn!

Chỉ biết thả haha. Suy nghĩ của bạn thật ngây thơ. Làm cái gì nó cũng có cái khó riêng của nó không có ăn sẵn đâu

5 Likes

Vậy rốt cuộc bạn lập topic này để làm gì?

Cần hướng dẫn lập trình web

Ai đó tư vấn cho mình với!

Nhưng có vẻ theo như mình thấy thì giống như bạn đang… tìm một cái cớ vậy. :kissing:

Nghề nào nó chẳng có cái khó riêng của nó, ai lại rảnh hơi mà đem ra so sánh với nhau làm gì.

Nếu bạn cho rằng làm game dễ thì bạn cứ việc làm, có ai cấm bạn đâu.
Và nếu bạn theo con đường lập trình game mà thành công thì mình cũng xin chúc mừng bạn. Còn nếu bạn cũng lại cảm thấy:

con đường lập trình game, mobile thật trông gai, khó hơn nhiều so với lập trình web.

Thì hãy quay lại topic này và đọc lại xem bạn đã nói lập trình game nó dễ như thế nào nhé. :smiley:

Nếu thực sự muốn thì người ta sẽ tìm cách, còn nếu không muốn thì người ta sẽ tìm lý do. :upside_down_face:

7 Likes

cái t hỏi ở topic này là cách các bạn học nhanh 1 framework nào đó cho web.

Ngoài comment này ra thì các comment trên có thấy bạn nhắc tới về vấn đề này đâu. :smiley:

5 Likes

Nói quá chuẩn :rofl:

Bọn tớ bỏ nhiều effort hơn để học thôi cậu :smiley:
Thực sự là không có đường tắt đâu. Nếu cậu bắt đầu dễ dàng, cậu sẽ gặp khó khăn lúc sau.

Không biết câu trả lời này thỏa mãn cậu không? :smiley:

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?