Cần học những gì và trong bao lâu để làm web vững, có thể tự học hay phải đi học ở trung tâm?

em rất thích làm web, bây h em đang học những kiến thức cơ bản và em muốn hỏi các a có kinh nghiệm là 1 người không nói về nội dung có thể làm nên 1 trang web lớn không, và em cần học những gì và trong bao lâu để vững vàng về web có thể tự học không hay phải đi học ở trung tâm, đây là những thắc mắc của em mong các a giúp đỡ

Bạn có thể tự học, khoảng sau vài tháng là có thể tự làm được một website rồi… Đơn giản vì tutorial bạn có thể search đầy trên Google và cứ việc coi và làm theo thôi… :smiley: nhưng để ngộ được nó thì phải mất từ 2 đến 4 năm là nhanh… :wink:

Còn việc bỏ tiền đi học thì nó chỉ giúp bạn đỡ công phải Google nhiều hơn và may mắn gặp được giáo viên nào tốt thì họ sẽ chia sẻ lại thêm kinh nghiệm…

1 Like

Linh hồn của web là nội dung nhé bạn :smile:

nhưng a ơi , ý em ở đây không phải là web làm bằng joomla hay wordpress đâu ý em là làm 1 trang web do mình tự code, như dạy nhau học chẳng hạn

1 Like

Từ tìm tòi về một ngôn ngữ nhất đinh về Web cụ thể là PHP, ASP.NET, Python, NodeJS thậm chí là Ruby On Rails. Cứ thực hành và tự học vài tháng bạn sẽ tạo ra 1 trang web cơ bản :smiley:

Thân.

Như anh @dqh nói thì bạn có thể cần vài tháng là được 1 trang web cơ bản rồi…còn việc 2 đến 4 năm là nhanh như mình nói là Ngộ ra việc khác trong khi làm web… (chữ Ngộ trong Giác Ngộ).

1 Like

vâng cảm ơn anh :smile:

Tự học cũng được, đi trung tâm cũng được, đi trung tâm thì tốn tiền nhưng bì lại là đỡ tốn thời gian và được hướng dẫn.
Còn tham vọng của bạn muốn làm 1 website lớn thì thời gian học là vô hạn nhé! Một project lớn thì cần rất nhiều người, từ khảo sát, làm bản mô tả, thiết kế hệ thống, làm database, code, test, viết tài liệu, phát triển, mỗi ng làm một mẩu thôi chứ không ai đủ sức làm hết được. Bạn phải xác định bạn muốn đứng ở vị trí nào trong 1 project để học có hiệu quả.

Đúng, một web hoàn chỉnh ko phải bỏ ra thời gian ngắn là thành công. Cần một quảng thời gian khá dài với mình cũng đã 4 năm để có thể xây dựng được 1 trang web như ý của mình. Nói chung chỉ cần cố gắng và đam mê thì bao lâu ko quan trọng mình cứ tiếp tục theo đuổi nó là OK rồi :smiley: @Tu_n_Anh_Vu_Van

1 Like

vâng cảm ơn anh :smile:

MÀ a cho em hỏi trang web của a là gì em có thể xem và học hỏi đc ko a…

Vâng… em cũng đang định hướng…em thích nhưng em cũng chỉ là beginer… em còn phải học hỏi nhiều

A có thể cho em kết bạn fb… có thể cho em xin ít thông tin khi nào gặp khó khăn … a có thể chỉ bảo em

1 Like

trang của anh chỉ là trang web Github Page bình thường thôi: http://blog.dinhquochan.com

Cứ việc trên diễn đàn nhé :smiley: mình rất thường online … về đêm hehe.

Vâng cảm ơn các a chỉ bảo em … em chỉ có niềm đam mê.thôi

1 Like

Mới bắt đầu thì bạn nên học làm giao diện và xử lý sự kiện front-end nếu về sau muốn làm coder hoặc tester. Bạn học cách phân tích và khảo sát, lập database nếu muốn về sau làm thiết kế database (cái món này thì không đâu dạy, ngta chỉ dạy cách làm database chứ k dạy làm thế nào cho hợp lý, phải học từ các project thực tế)

Đam mê thì cứ việc theo đuổi đừng ngại hehe :smiley: cố lên.

Vâng… tiếc là ko có chức năng follow

Vâng…em đã và đang theo đuoổi…có khó khăn gì em sẽ lên hỏi các a

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?