Cần giúp đỡ về lập trình game caro đơn giản bằng C/C++

Chào mọi người ,chả là e có 1 bài tập về viết game caro = c/c++ , e rất hứng thú với bài tập này nhưng e cảm thấy nó rất khác so với những bài tập kia nó làm e hơi mù tịt phương hướng , e có search google rất nhiều nhưng chỉ toàn là hướng dẫn trên java hoặc c# . còn nếu là c++ thì họ chỉ cho code sẵn thôi nên mong mọi người có thể giúp chỉ e 1 cái phương hướng với ạ . E cảm ơn ạ

ví dụ bài hướng dẫn trên Java/C# là như thế nào? Nếu chơi trên console thì code nào chả như nhau @_@

2 Likes

ủa vậy hả anh tại thầy e kêu ko dc xài c# vs java nên e nghĩ code mỗi cái phải khác nhau ._.

ý anh là trên console thì code C++, C# hay Java thì cũng có nhập input nước đi ô nào, rồi xuất cả bàn cờ ra màn hình, rồi lại tiếp tục, đọc code C# Java chuyển về C++ cũng được vậy :V

2 Likes

e hiện tại là đang mù tịt khâu dựng ý anh ._., vd cái splash screen bên c# có thể thiết kế làm rất dễ còn trong khi với c++ là e mù tịt lun với những hàm e hc hiện tại e ko bik làm gì lun , e cũng search gg nhưng cũng vứt code đó r thôi à nên e mới đăng hỏi để mong có 1 hướng ._.

splash screen gì nữa vậy là ko phải làm game trên console à?

1 Like

dạ hình như là ko anh ơi ._. , e còn chưa bik console là gì thì sao viết dc đây anh

Cũng dễ thôi, bạn coi cả bàn cờ là một cái mảng 2 chiều (tầm 15x15 chắc cũng dư nhỉ)
Đến lượt thằng X đi thì cho nó nhập tọa độ => cập nhật giá trị mảng => clear toàn bộ console => in lại mảng mới đã được cập nhật lên màn hình
c c++ thì mình tin đề thầy bạn giao chỉ đến vậy thôi, nếu có spash screen thì chắc cũng in cái gì đó lên màn hình(Tên tuổi?), chờ mấy giây rồi clear. sau đó in bàn cờ lên thôi

2 Likes

Thầy mình yêu cầu là phải có menu chọn , chế độ pvp , pvc , màn hình thành tích , save load và có option thay icon vs điều chỉnh số ô , thì mình đã bị kẹt ngay đầu tiên là mình ko biết cách hay hướng nào để code cả -.-

Thật sự là đối với những bài tập code khác thì mình đều cố gắng tư duy và tự lực làm hết nhưng bài này thực sự mình ko có 1 cái tư duy phương hướng nào để làm lun vì mình chỉ mới học tới phần điều kiện thôi

Cũng dễ mà, menu hả, in cái list ra
VD:

1. PvP
  2. PvC
  3. High Score
  4. Save
  5. Load
  6. Setting
    Please enter option:

=> switch case xem nó chọn số nào rồi thực thi logic hoặc in ra menu con tương tự thôi

Phần lưu load thì bạn đọc ghi cái mảng vào file thôi :slight_smile:

1 Like

mình có thể inbox bạn được ko , tại vì mình cũng còn nhiều thắc mắc vướng bận mong bạn giúp đỡ được

bạn cứ hỏi đây đi, rảnh thì có người khác trả lời, đồng thời cũng là để bạn khác có thắc mắc tương tự biết. Inbox mình cũng vậy thôi, mình ít onl lắm, rảnh thì xem qua thôi

2 Likes

ý cái menu mình có thể di chuyển lên xuống để chọn lun ấy bạn chứ ko hẳn chỉ là list ra r mình nhập số

Mình nghĩ có thể bạn hiểu sai ý thầy rồi, vì nếu xét mức nhập môn thế này sẽ không có đề kiểu bắt con trỏ kiểu đấy đâu. Hồi trước mình cũng có mấy môn tương tự rồi. Bạn lên gr của lớp hoặc hỏi lại thầy thử :slight_smile:
90% là menu mình nói (trừ khi thầy bạn yêu cầu rõ ràng trong đề)

oh vậy chắc là mình hiểu hơi quá cái đề nên mới cảm thấy khó khăn như vậy , nhờ bạn nói nên mình cũng có định hướng r cảm ơn bạn

Cho bạn cái clip game console nâng cao của 1 anh trường mình, nếu thích thì nghiên cứu nhé :wink:

2 Likes

cảm ơn bạn nhiều nhé :3 , mình cũng đang cần những tài liệu ntn để nghiên cứu thêm

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?