Cần định hướng về lộ trình học lập trình nhúng

Chào anh chị ạ, em đang tìm hiển ngành IOT em muốn hỏi là theo ngành này thì sau khi học xong C em nên học tiếp các kiến thức nào để có thể đi làm lập trình nhúng, nếu được thì ai biết tài liệu cho e xin với ạ. E cảm ơn nhiều

Mình thấy 2 blog này rất bổ ích:

Sách thì có:

• The Art of Designing Embedded Systems.
  • OReilly Programming Embedded Systems

Ngoài ra mình nghĩ học xong C nghe hơi chung chung, ý là học xong cơ bản hay master được ngôn ngữ C, bạn có thể học chuyên sâu vào C vì có rất nhiều đầu sách chuyên sâu hơn như:

• C Primer Plus.
  • C Programming_ A Modern Approach.
  • Data Structures and Algorithm Analysis in C.
  • Head First C.
  • The C Programming Language.
    Ngoài ra còn sách liên quan đến clean code.
2 Likes

nên tìm hiểu IoT là gì thì tự biết sẽ học gì. IoT cơ bản không phải là 1 ngành. nó là concept.

IoT có rất nhiều mảng và ngành nhỏ bên trong.

• nếu học về giao thức giao tiếp thì đăng ký khoá về điện tử và truyền thông.
  • học về lập trình phần cứng thì học điện tử, kỹ thuật máy tính.
  • IoT bây giờ board to đùng, chạy android ầm ầm nên nhiều nơi còn tuyển cả android dev về để làm app (như xe hơi, smart home) thì thích làm app như vậy học lập trình cơ bản là xong rồi
  • hoặc board nhỏ hơn thì chạy embedded linux và code app bằng C++ thì khi này phải học linux và thêm c++
1 Like

Cảm ơn anh. Tại em có tìm hiểu trước một chút về tuyển thực tập trên topcv mà thấy ít quá với đòi có nhiều kiến thức trước về phần cứng với phần mềm nên phân vân.

Cảm ơn anh nha. Với lại anh có biết mẹo học phần cứng ko em yếu cái phần cứng quá mà thấy mấy chỗ thực tập toàn yêu cầu phải biết nhìn hiểu, đọc được sơ đồ nguyên lý chân không ?

lập trình nhúng nếu sử dụng ngôn ngữ C thì ưu điểm là ko update công nghệ nhiều như các ngôn ngữ khác, nhưng mà nhược điểm là phải có hiểu biết về phần cứng, khả năng nghiên cứu tài liệu đi kèm, mà cái này thì mình ko có mẹo gì cả, chắc sẽ cần khả năng ngoại ngữ, khả năng đọc ký hiệu mạch điện, kinh nghiệm…

Mua KIT STM 32 về, loại vài triệu ấy cho có nhiều giao tiếp, tìm hiểu về RTOS, thực hành nhiều là được.

1 Like

Lời khuyên thú vị. Học là phải hành, và hành như vậy mới cảm thấy việc học là vui, tạo ra được nhiều trò thú vị.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?