Cần chút lời khuyên để chuyển ngôn ngữ lập trình

Mình đang có ý định chuyển từ ngôn ngữ lập trình Pascal qua C++ do nghe có nhiều người nói C++ tốt hơn.
Cần xin lời khuyên từ các cao nhân với ạ. Mình cảm ơn nhiều :3

Mình không biết cả hai. Nhưng mình nghĩ học thêm ngôn ngữ nữa luôn là điều tốt. Đó là biết thêm chứ đâu cần tẩy não rồi mới được học cái khác đâu. Vấn đề là bạn có thời gian và có học ko thôi.

1 Like

Mình nghĩ trước hết bạn nên xác định học ngôn ngữ mới để làm việc gì đã (web, game, android/ios, hacking, data science, …). Mỗi ngôn ngữ đều có thế mạnh riêng trong 1 vài lĩnh vực nào đó và không có ngôn ngữ nào hoàn toàn tốt hơn ngôn ngữ khác cả. Pascal dễ học, giúp làm quen với thuật toán, còn C++ phức tạp nhưng hiệu suất cao nên thường dùng cho embeded, hacking,…

Ở VN thì Pascal chỉ đang dùng để dạy học thôi. Mà thực ra trên thế giới cũng ít dùng. Theo khảo sát

này thì Pascal thuộc loại không nên học nhất :smile:

Cái này mình khuyên rằng: hiểu biết về ngôn ngữ lập trình không bằng việc hiểu biết về hệ thống mà có sử dụng ngôn ngữ đó.

Cứ chuyển đi bạn. Không có vấn đề gì cả. Trước sau gì bạn cũng phải dừng học Pascal để chuyển qua học một ngôn ngữ mới thôi.

Học C++ đi, base rất tốt cho các ngôn ngữ khác, vì sau này em cũng sẽ chuyển ngôn ngữ khác thôi, python cũng rất hot nhé.

Bạn cứ thoải mái học theo sở thích của mình …
Đừng băn khoăn với những kiến thức mà trước sau gì mình cũng phải học. Cả pascal và C++ là những ngôn ngữ cơ bản, bạn có thể học chúng để có thể dễ dàng tiếp cận các ngôn ngữ cao hơn …
Không quan trọng bạn học ngôn ngữ gì, không quan trọng bạn học bao nhiêu ngôn ngữ. Quan trọng bạn có thể làm gì với đống code bạn đã học thôi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?